Announcement

Collapse
No announcement yet.

AliveNF7G กับการต่อ RAID ครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AliveNF7G กับการต่อ RAID ครับ..

บอร์ด Asrock NF7G-HD720p ผมเซ็ทไบออสเปิดการทำงานของระบบ Raid เมนบอร์ดตัวนี้ จะมี SATA 4ช่อง ตอนเซ็ทค่าผมก็เอาฮาร์ดดิส WD160 2ตัว ทำเป็นRaid แต่พอต่อฮาร์ดดิส SATA อีกตัว ตอนจะไปตั้งค่าให้บูตจากฮาร์ดดิสตัวที่ไม่ได้ทำRaid ในไบออสดูแล้วหาไม่เจอเลยครับ..
    เจออยู่แต่ตัวที่เป็น Raidอย่างเดียว (160*2)

สงสัยเลยว่า ถ้าเปิดระบบRaid ต่อฮาร์ดดิสแค่2ตัว มันจะเหลือช่อง SATA อีก2ช่อง อันนี้จะต่อแบบปรกติไม่ได้อีกแล้วหรือเปล่าครับ..
    Last edited by hornetpc719; 12 Feb 2008, 01:22:17.

ขอดันหน่อยนะครับ

ใครติดตั้งระบบ raid กับบอร์ดตัวนี้ แล้วยังใช้งาน ฮาร์ดดิส SATA แบบปรกติคู่กันไปด้วยได้บ้างครับ..

Comment

เข้าไป Set Array ให้ ฮาร์ดดิส ที่จะใส่เป็น JBOD ก็เรียบร้อยแล้วครับ

Comment

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ผมว่า ช่องเสียบ sata สองช่องแรก กับ สองช่องหลัง มันทำงานไม่เหมือนกัน (การตั้งค่าน่ะ)
        ผมก็แค่เดา............ฮิๆๆ
        ต้องให้ผู้รู้มาตอบ....
        ผมช่วยดันให้......

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
          เข้าไป Set Array ให้ ฮาร์ดดิส ที่จะใส่เป็น JBOD ก็เรียบร้อยแล้วครับ
          เข้าไปดูยังไม่เห็น JBOD อันนี้เลยครับ จะลองดูใหม่..

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
            เข้าไปดูยังไม่เห็น JBOD อันนี้เลยครับ จะลองดูใหม่..
            ปกติ ตอน Create Array ของ Raid มันจะมีเลือกว่า Raid 0,1 JBOD ครับ ลองดูดีๆ

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
              ปกติ ตอน Create Array ของ Raid มันจะมีเลือกว่า Raid 0,1 JBOD ครับ ลองดูดีๆ
              ที่ว่ามาผมยังไม่คุ้นเลยนะครับ...

อันนี้รูป ที่ผมเข้าไปเซ็ทค่าตามขั้นตอน รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ ว่าผมข้ามหรือยังไม่ได้เซ็ทตรงไหนบ้าง..

อันนี้รูปที่1 ผมกด F2 เพื่อเซ็ทค่าในไบออส เปิดการทำงานของ Raid

รูปที่2-3
              เมื่อเสร็จจากรูปที่1 ก็รีเครื่อง กด F10 เพื่อตั้งค่า Raid ผมจะเลือกเป็น Striped ถูกต้องหรือเปล่าครับ จากนั้นก็เลือก HDD ทั้ง2ลูก เข้าไปอยู่ในช่องขวามือ เสร็จกด F7

รูปที่ 4-5 จากนั้นก็ให้เลือก Y or N ผมก็เลือก Y ทั้ง 2ครั้ง

รูปที่6-7 พอเสร็จก็จะได้ตามรูปนี้นะครับ.. ผมยังหาขั้นตอนSet Array ให้​เป็น​ JBOD
              และลองกด Enter ก็ได้ตามรูปล่างสุดครับ..

Last edited by hornetpc719; 12 Feb 2008, 16:24:36.

Comment

หมายถึง ฮาร์ดดิสลูกที่ 3นะครับ JBODเนีย - -

Comment

หมายถึง ฮาร์ดดิสลูกที่ 3นะครับ JBODเนีย - -
                  ยังหา JBODไม่เจอเลย จริงๆครับ แหะๆ เอ..อยู่ไหนกัน....

Comment

ลองใส่ฮาร์ดดิสอีกลูกเข้าไปสิ

Comment

ยังไม่ได้ ไม่เป็นไรคับเดี๋ยวค่อยทำใหม่

Comment

ก่อนเซ็ตraid ต้องใส่ hdd ทั้งสามลูกพร้อมกันมั้งครับ แล้วค่อยมาเซ็ตraid

Comment

Originally posted by santi View Post
                          ก่อนเซ็ตraid ต้องใส่ hdd ทั้งสามลูกพร้อมกันมั้งครับ แล้วค่อยมาเซ็ตraid
                          คิดว่าไม่น่าจะต้องเป็นอย่างนั้นนะครับ.. ถ้าอย่างนั้น เราคิดดูว่า ถ้ากรณีเราติดตั้งเรดไปแล้ว แล้วเราซื้อฮาร์ดดิสมาเพิ่มทีหลัง คงต้องล้างเรดใหม่หมด ผมว่ายังไงคงไม่ใช่แบบนี้แน่นอนนะครับผม..

รอต่อไปครับ ว่างๆจะลองใหม่..

Comment

Working...
                          X