Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ raid HDDพังง่ายจริงหรือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ raid HDDพังง่ายจริงหรือ

คือผมจะทำraid0 อะคับ อยากทราบว่าHDD

จะพังง่ายหรือไม่?
    อายุการใช้งานประมาณเท่าไร?
    ถ้าทำแล้วซึ่งควรต้องระวังจาก hdd ปกติ คืออาไร?
    แล้วพวกการ์ดraid controller นี้ดีกว่าใช้ชิปจากเมนบอร์ดใช่ไหมคับ ? ส่วนใหญ่ที่ตัวการ์ดนี้จะมีช่องเสียบสายsata2 ประมาณกี่ช่องคับ?
    แล้วพังง่ายเฉพาะแต่raid0 หรือป่าว raid อื่นๆละ?

ขอบคุณนะคับ

ไม่พัง นั้นมันความเชื่อที่ผิด ๆ

Comment

Originally posted by webdevils View Post
      คือผมจะทำraid0 อะคับ อยากทราบว่าHDD

จะพังง่ายหรือไม่?
      อายุการใช้งานประมาณเท่าไร?
      ถ้าทำแล้วซึ่งควรต้องระวังจาก hdd ปกติ คืออาไร?
      แล้วพวกการ์ดraid controller นี้ดีกว่าใช้ชิปจากเมนบอร์ดใช่ไหมคับ ? ส่วนใหญ่ที่ตัวการ์ดนี้จะมีช่องเสียบสายsata2 ประมาณกี่ช่องคับ?
      แล้วพังง่ายเฉพาะแต่raid0 หรือป่าว raid อื่นๆละ?

ขอบคุณนะคับ
      ไม่ต่างกับการใช้ HDD แบบธรรมดาหรอกครับ

เพราะยังไงก็อ่านเขียนตลอดเวลาที่เปิดเครื่องเหมือนกันกับ HDD แบบธรรมดา

เพียงแต่ว่าหาก HDD ตัวใดตัวหนึงเสีย (Raid 0) อาจจะทำให้ข้อมูลได้รับความเสียหายเท่านั้นเอง

Comment

HDD พังง่ายไม่ง่ายไม่เกี่ยวกะRAIDครับ
        Raid 0 , 1 โอกาสHDDพังเท่ากันครับ ส่วนข้อมูลอื่นเหมือนคห.บนครับ

Comment

ต้องถามว่า เมนบอร์ดพังง่ายใหมครับ เพราะ บอร์ด ไม่พัง raid มันก็ไม่เสียครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ต้องถามว่า เมนบอร์ดพังง่ายใหมครับ เพราะ บอร์ด ไม่พัง raid มันก็ไม่เสียครับ
            -ใม่พังง่ายๆ แน่ครับ ถ้า supply คุณดี ไฟใม่ดับใม่ตก และระบบระบายความร้อนภายในเคสดีนะครับ
            ผมใช้ a7n8x delux ต่อ raid 0 on bord มาร่วม 3 ปี ยังใม่เกิดปัญหาเลยครับ

Comment

ไม่พังง่ายๆ หรอก เล่นมานานแล้ว ไม่เคยหลุดซักที ถ้าสายห่วยๆ ก็ไม่แน่ แต่ตอนนี้ใช้สายที่แถมมากับ MB asus ก็ไม่เคยหลุดนะครับๆ

Comment

บอร์ดดีๆ %หลุดก็น้อยงับ (ย้ำ..น้อย)

Comment

ตามข้างบนทุกคำตอบเลย อิอิอิ

Comment

ต่อมาตั้งแต่ บอร์ดรุ่นแรกที่มี raid ก็ไม่มีปัญหานะครับ

Comment

ระวังตัวใดตัวนึงเสียนะครับ -*-

Comment

ถึงบอร์ดพัง แต่ถ้าเราเอา HDD ไปต่อกับ บอร์ดใหม่ ก็ใช้ต่อได้เลยแต่ RAID 0 ข้อมูลอาจหาย ส่วน RAID 5 กับ 1 Controller มันจะrebuild ข้อมูลให้เองเลยครับไม่มีหาย

Comment

Working...
                        X