Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการตรวจเช็ค hdd ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการตรวจเช็ค hdd ด้วยครับ

พึ่งซื้อ hdd sg 320g มาใช้งานได้ประมาณเดือนเดียวก็พาร์ชิชั่นล่มไม่ทราบพราะ hdd หรือข้อมูลเต็ม ลองกู้ข้อมูลก็ได้แล้วนำมา format ลง windows ใหม่ แต่รู้สึกว่าบางครั้งทำงานจะค้างๆ ไปเหมือนตอนก่อนจะพาร์ชิชั่นล่ม

อยากรุ้วิธีตรวจสอบว่า hdd มีปัญหาหรือเปล่าต้องทำยังไงครับ ลอง scandisk ด้วย windows ก้ไม่เจอ bad แต่ตรวจสอบด้วยวิธีอื่นหรือใช้โปรแกรมจะทราบไหมครับ ถ้าเสียจริงจะได้รีบนำไปเคลม

ไฟ PSU อาจจะไฟไม่พอจ่ายให้ระบบ ครับ
    หรือ HDD เอง ใกล้จะลาโลก ก็เคลมได้เลย

Comment

มีวิธีเช็คหรือโปรแกรมไหมครับ กลัวเคลมแล้วได้ลูก reuse มาอ่ะ

Comment

Originally posted by DarkDiy View Post
        มีวิธีเช็คหรือโปรแกรมไหมครับ กลัวเคลมแล้วได้ลูก reuse มาอ่ะ
        ใช้ พาวเวอร์ซัพพลาย ยี่ห้อไรครับ ติดเคสมารึปาว ใช้มานานละยัง
        อาการดังที่กล่าวมาคล้ายๆ ไฟของพาวเวอร์ซัพพลายเครื่องท่านจะจ่ายไฟไม่ดีนะ เนื่องจากไฟจ่ายให้ระบบไม่พอ
        ถึงจะเปลี่ยน HDD ลูกใหม่มา การจ่ายไฟของ PSU เหมือนเดิม ก็จะเป็นอย่างเดิมนั้นละ
        ทำให้อุปกรณ์เสียหายได้เกือบๆ ทุกชิ้น โดยเฉพาะ HDD นี้ละ
        หรือเปลี่ยนสาย Sata หรือ สายไฟ Sata ใหม่ดู นะ

Comment

ลองใช้โปรแกรมตรวจสอบดูครับเช่น HDTune

Comment

psu ใช้ enermax ตัวรุ่นห้าร้อยกว่าครับ เคยใช้ hdd 3 ตัวไม่มีงอแงใช้ hdd 200 3 ลูกเปิดเป็น server ตลอดเวลา 2 ลูกแรกเป็น raid ลูกที่ 3 เป็น backup งาน ต่อมาเต็มเลยซื้อเพิ่มเอาลูก 320 มาเป็นตัวลง windows แล้วถอดสามลูกนั้นออกเป็น backup หมดเลย

ตอนที่เป็นคือใช้แค่ลูกเดียวครับน่าจะเป็นที่ hdd แต่อยากเช็คชัวร์ ๆ ว่าเสียจริงไหมแต่ก็ชักอยากเปลี่ยนแล้วครับ เพราะกลัวโอนข้อมูลมาทำงานแล้วล่มอีก เสียเวลากู้เสียไฟล์งานด้วย

ยังไงมีวิธีไหนเช็ครบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by DarkDiy View Post
              psu ใช้ enermax ตัวรุ่นห้าร้อยกว่าครับ เคยใช้ hdd 3 ตัวไม่มีงอแงใช้ hdd 200 3 ลูกเปิดเป็น server ตลอดเวลา 2 ลูกแรกเป็น raid ลูกที่ 3 เป็น backup งาน ต่อมาเต็มเลยซื้อเพิ่มเอาลูก 320 มาเป็นตัวลง windows แล้วถอดสามลูกนั้นออกเป็น backup หมดเลย

ตอนที่เป็นคือใช้แค่ลูกเดียวครับน่าจะเป็นที่ hdd แต่อยากเช็คชัวร์ ๆ ว่าเสียจริงไหมแต่ก็ชักอยากเปลี่ยนแล้วครับ เพราะกลัวโอนข้อมูลมาทำงานแล้วล่มอีก เสียเวลากู้เสียไฟล์งานด้วย

ยังไงมีวิธีไหนเช็ครบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
              งั้นถ้าว่า Enermax 500 กว่าๆ W นี้ก็คงมีโอกาศเสียน้อยลงหน่อย งั้นดูที่ HDD แทนละกัน (แต่ใช่ว่าจะมองข้ามไปนะ Enermax นะ)

ก็ใช้โปรแกรม HD Tune เช็คดูว่าผิดปกติรึปาว นะครับ
              ดูความร้อน HDD ด้วย นะ

Last edited by TWK.; 12 Feb 2008, 10:35:45.

Comment

ใช้ hd tune แล้วผลเป็นแบบนี้ มีปัญหาไหมครับ
                Attached Files

Comment

HDTune.exe ครับ ถ้าเป็นสีแดง เตรียมตัวไปเคลมเลยครับ ดูตง error scan ครับ

Comment

สรุปว่าเอาไปเคลมแล้วครับ กำลังลงลูกใหม่อยู่ ลื่นปื๊ดๆ ดีจริงๆ

Comment

เอาไปแคลมนี่กี่วันได้ของอ่ะครับ

Comment

ถ้ามีของก็ได้เลยครับ ของ Synnex น่ะ

Comment

รับทราบอีกคนครับ

Comment

Working...
                          X