Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าต่อแรมเป็น dual channel แล้วจะได้ bus เป็นเท่าไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าต่อแรมเป็น dual channel แล้วจะได้ bus เป็นเท่าไร

เครื่องผมมีบัสของระบบเป็น 667 ถ้าผมต่อแรมเป็น dual channel แล้วจะได้บัสของระบบเป็นเท่าไร

ความกว้างของบัส จะเปลี่ยน จาก 64 บิต เป็น 128 บิต
    ---------------------------------------
    ทำให้ได้แบรนวิทย์เพิ่มขึ้น 1 เท่า
    ---------------------------------------
    ส่วนบัสเท่าเดิมครับ

Comment

แล้วขอถามเรื่อง ram ต่อหน่อยนะคับว่าถ้า ซื้อแรมทีละตัวอะคับ แต่ บัสเดี่ยวกัน แรงเท่ากัน จะ สามารถต่อแล้วจะเป็น ดูโอ ได้ไหมคับ คือว่า เงินไม่มี ซื้อใส่ทีละตัวอะคับพี่

Comment

ตอบยากนะครับคำถามนี้
        -------------------
        อาจจะได้หรืออาจจะไม่ก็ได้ครับ
        ส่วนมากใส่แล้วจะเห็นเป็น dual ครับ
        แต่บางทีกทำ็ไม่ได้
        เมนบอร์ดก็เป็นอีกตัวแปรนึงครับ
        สรุปได้ว่าโอกาสสูงครับที่จะใส่ได้
        แต่โอกาสเล็กน้อยที่จะใส่แล้วดูอัลไม่ได้ก็มีครับ
        ไม่กล้าฟันธงครับ เพราะ ไม่ร้อยเปอร์เซ็นด์

Comment

Originally posted by classicteams View Post
          แล้วขอถามเรื่อง ram ต่อหน่อยนะคับว่าถ้า ซื้อแรมทีละตัวอะคับ แต่ บัสเดี่ยวกัน แรงเท่ากัน จะ สามารถต่อแล้วจะเป็น ดูโอ ได้ไหมคับ คือว่า เงินไม่มี ซื้อใส่ทีละตัวอะคับพี่
          ยังงี้ต้องลองวัดดวงดูครับ แรม คนละยี่ห้อ คนละชิป แต่บัสเดียวกัน ใส่คู่ยัง Dual ได้เลย ขึ้นกับเมนบอร์ด นะ (ของผมครับ)คิงตัน256/400 + RAMBO 256/400 บอร์ด ASROCK 775V88+ Dual เฉยเลย (บอร์ดเก่าครับตอนนี้ใช้ ASUS ละ 1024/667*2)

Comment

ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจครับบบ . . ว่าดวงดีป่าวว

Comment

อยู่ที่เมนบอร์ดคับเรื่องงี้ ถ้าบอร์ดเก่าต้องเหมือนกันทุกอย่าง ยี่ห้อ บัส ขนาด เม็ดแรม แต่ถ้าบอร์ดรุ่นใหม่ๆ แค่ บัสเท่ากันก็ทำdualได้แล้วคับ

Comment

50/50 ครับ เพราะซื้อมาแล้ว จะไปหาซื้อชิบตัวเดิม ยากส์ครับ

แต่ผมเคยใช้แรมต่างชิบกัน ก็วิ่ง dual ได้ครับ เสียร ปกติทุกอย่าง

Comment

Working...
                X