Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi XtremeMusic Vs Audigy 2 zs

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-Fi XtremeMusic Vs Audigy 2 zs

มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ ทำไมคนเล่น 2Zs เยอะกว่ามากมายเลยอะครับ ผมมือใหม่ไม่เข้าใจเหตุผลครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายทีครับ

ถามว่าต่างกันไหม โดยส่วนตัวผมว่าไม่ต่างกันมากมายครับ แต่ให้เครดิต X-Fi XtremeMusic มากกว่า
    ที่ว่าคนเล่น 2ZS เยอะเพราะว่าราคาค่าตัวมันถูกคับเทียบกับ XtremeMusic และคุณภาพที่ได้จาก 2ZS ถือว่าคุ้มค่าคับ แต่ถ้ามีเงินมากหน่อยผมว่าใช้ X-Fi เจ๋งกว่าดู Hi-So ดี

Comment

X-FI มันดีกว่าจริงๆนะครับ จากที่ลองมาด้วยหูกากๆของผม

Comment

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ
        ผมก็เคยใช้ 2Zs มาก่อนและเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ X-Fi XtremeMusic
        ปัญหาที่พบคือผมเป็นคนทำเพลง ทำดนตรีใช้งาน ช่วงแรกผมมีปัญหา เรื่องการเทียบ
        เสียง คือความถี่และน้ำเสียงของเจ้า X-Fi XtremeMusic นี้มันสูงกว่าเจ้า 2Zs เยอะ เลยพบปัญหา
        เวลาทำเพลงแล้วเทียบกับของเดิมที่เคยทำกับ 2Zs แล้ว Level สูงจัดจนพวก
        เสียงกลางๆมันหายไปหมด ต้องใช้เวลาปรับแต่งและทำความคุ้นเคยอยู่พักอ่ะครับ
        กว่าจะปรับเทียบเสียงให้มันตรงกับตัวเดิม เพื่อไม่ให้มีปัญหาเวลบาทำเพลงไปให้
        พวกระบบเสียงทั่วๆไป
        น่าจะเป็นขอเสียนิดหน่อยของมัน

ข้อดีของ X-Fi XtremeMusic คือมี ASIO 2.0 ที่เป็น Zero CPU Load ครับ
        มันมีประโยชน์สำหรับงานดนตรีมาก คือ Latency ที่ต่ำโครตๆ ระดับ 1ms เลย
        แต่ใช้จริงๆผมใช้ 10ms และไม่ต้องใช้ CPU Buff เสียงเลย

และเป็น 128 voice audio processor ทั้ง EAX/MIDI
        มันช่วยได้เยอะตรงถ้าเป็นเกมส์ สามารถเล่นเสียง ประหลาด Effect อะไรต่อมิอะไรออกไป
        ได้มากกว่าเดิมครับ

ถ้าเป็นด้านดนตรีอันนี้มันช่วยให้คุณสามารถอัดเสียง โน้ต หรือแทรกเข้าไป
        พร้อมๆกันได้สบายๆครับโดยไม่มีการ ขาดของเสียง เล่นๆอยู่เสียงตกเพราะ
        voice ไม่พอ

ดูแล้วคนทำงานด้านเสียงจะได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic ซะมากกว่าครับ
        ทั้ง MIDI 24-bit 128 Voice ASIO2.0

เพราะเจ้า 2Zs ไม่มี ASIO 2.0 ต้องใช้ Kx แทน
        และมี Voice แค่ 64 เท่ากับ Sb Live!

แต่บางทีเรื่องเสียงอาจะมี คนชอบ 2zs มากกว่าครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ
        แล้วกันครับแต่ผมทำงานเรื่องเสียงได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic มากกว่า
        ก็ต้องมาใช้มันแต่ถ้าฟังเพลงผมก็ยังชอบเจ้า 2Zs อยู่ครับ

Comment

กะลังจะซื้อแต่ตัดสินใจไม่ถูกฮะ เหนื่อยใจ การใช้งาน เล่นเกมส์/ฟังเพลง/หนัง 50/30/20 ได้มั้งครับ

Comment

ถ้าเล่นเกมส์ผมยกให้ X-Fi เลยนะครับ แล้วก็ดูหนัง (5.1 6.1 7.1) แจ่มเลย

แต่เครื่องที่ผมฟังเพลงไปด้วยทำงานไปด้วยผมดนชอบ SB LIVE อ่ะครับ เสียงมันดิบๆแบบไม่ได้ปรุงแต่งมากอ่ะฮ่ะ

Comment

Originally posted by dozax View Post
              แต่บางทีเรื่องเสียงอาจะมี คนชอบ 2zs มากกว่าครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ
              แล้วกันครับแต่ผมทำงานเรื่องเสียงได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic มากกว่า
              ก็ต้องมาใช้มันแต่ถ้าฟังเพลงผมก็ยังชอบเจ้า 2Zs อยู่ครับ
              ถูกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

คู่นี้โดนจับมาชนกันตลอดเลยแฮะ สิบกว่ากระทู้ล่ะมั๊ง อิๆๆๆ เหมือนกับ คู่ของ 7900gs กับ 8600gt เลย

แต่ต่างกันตรงกระทู้ 2zs ไม่เห็นมีไครทะเลาะกันแฮะ 555555+

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                  คู่นี้โดนจับมาชนกันตลอดเลยแฮะ สิบกว่ากระทู้ล่ะมั๊ง อิๆๆๆ เหมือนกับ คู่ของ 7900gs กับ 8600gt เลย

แต่ต่างกันตรงกระทู้ 2zs ไม่เห็นมีไครทะเลาะกันแฮะ 555555+
                  ก็กระทู้ 2zs มันไม่มีเกรียนร้านเน็ตมาคอยแถอยู่เรื่อยนี่ครับ 55555+...

Comment

Originally posted by Farid1412 View Post
                    ก็กระทู้ 2zs มันไม่มีเกรียนร้านเน็ตมาคอยแถอยู่เรื่อยนี่ครับ 55555+...
                    โดนนนนนนนนนนน มั๊กๆ

Comment

Originally posted by kirk View Post
                      โดนนนนนนนนนนน มั๊กๆ

อ่ะ ทั่น kirk ไม่เจอท่านโพสต์นานมั่กๆครับ คิดถึงจิง คิดถึงจัง..

Comment

ผมก็ยังชอบ 2ZS มากกว่าอยู่นะ แต่ SB LIVE! ก็วางไม่ลงเหมือนกัน -...-

Comment

Originally posted by Farid1412 View Post
                          อ่ะ ทั่น kirk ไม่เจอท่านโพสต์นานมั่กๆครับ คิดถึงจิง คิดถึงจัง..
                          แอบมาเล่นแถวนี้ได้ซักพักแล้ว

ที่เก่าผมไม่ได้ยุ่งแล้วเพราะว่า.......ช่างมันเหอะอย่าไปใส่ใจ อิอิ

เครื่องโหลดบิตดูหนังโป๊เล่นเกมส์ยิงไข่ตัวแรงผมเพิ่งเจ๊งไปเนี่ย อิอิ

หมุนเงินมาซื้อใหม่แทบอ้วก อิอิ

Comment

สงสัยจะโดน X-fi คนเชียร์เยอะ อิอิ ขอบคุณทุกๆความเห็นคร๊าบ พี่น้อง ...

Comment

อันไหนดีกว่าผมไม่ทราบ แต่ผมใช้X-Fi music

Comment

Working...
                              X