Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากเปลี่ยนมาเป็น Intel ไม่กี่นาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากเปลี่ยนมาเป็น Intel ไม่กี่นาที

E2140 mo
    Dark-s
    Kingbox/800 1gx2
    Enermax 350 w.

1. เวลาที่ผม over clock ไปจนเครื่อง boot เข้าหน้า window ไม่ได้
    ก่อนที่จะเข้าหน้า window เครื่องจะให้เรากด F1 หรือไม่ก็ Del (เพื่อเข้าไปแก้ Bios ใหม่)
    ทำไมคีบอร์ดของผมกดอะไรไม่ได้เลยครับ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ก็ใช้ได้ปรกติ (ไฟที่ Num Lock ก็ไม่ติด)

ต้อง Clear CMOS ทุกครั้ง (กรณีที่ Clock มากเกินไป)

2. ที่นี้ผมลอง Clock เบาะดูก่อน เดิม 200x8 = 1.60 g
    เพิ่มเป็น 220x8 = 1.76 g (ที่นี้เข้าหน้า window ปรกติ คีบอร์ดใช้ได้ปรกติ)

แต่ผมมาสังเกตุ CPU-Z มันแจ้งว่า
    Speed 1.32 g. ตัวคูณเป็น 8

ที่นี้ผมก็เข้าไปดูที่ My Computer
    มันก็แจ้งปรกติที่ 1.76 g.

สงสัย CPU-Z จะเอ๋อ (แต่ก่อนหน้านี้ใช้ 3600+ กับ M2N-E ก็ปรกติ CPU-Z V.1.43 ก็เวอร์ชั่นใหม่แล้ว)

รบกวนด้วยครับ ผมสงสัยจริงๆ

******มือใหม่ หัดขับ Intel******

เข้ามาดู ผมซื้อE2160 มาประกอบเสร็จลงวินโด้นเสร็จ แล้วก็ใส่333*9 เลย - -

Comment

-คล็อกมากไปก้อเป็นเยี่ยงนี้แหละ
      -ปิด c1e ในไบออสก้อน่าจะหาย

Comment

bus เเขาเล่นกันที่
        266/333/400
        -*-

Comment

E2140 mo
          Dark-s
          Kingbox/800 1gx2
          Enermax 350 w.
          เสป็คนี้ต้อง 400*8 UP ครับ

เคยซื้อมาใช้ตอนออกมาใหม่ๆ ค่าเปิดซิง 3200.-บาท ลากใช้จริงที่ 3.2G(400*8)
          ตอนนี้ราคา 2พันกว่า ถือว่าคุ้มค่ามากๆครับตัวนี้

Comment

ผมว่าเล่นยากนะไบออสของ Dark ปรกติ E21xx ลากแบบอ้อโต้ได้ 333*(8-9) ทุกตัวครับ ถ้าลากได้น้อยกว่านี้
            ผิดปรกติครับ ลองแบบอ้อโต้ดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
              เสป็คนี้ต้อง 400*8 UP ครับ

เคยซื้อมาใช้ตอนออกมาใหม่ๆ ค่าเปิดซิง 3200.-บาท ลากใช้จริงที่ 3.2G(400*8)
              ตอนนี้ราคา 2พันกว่า ถือว่าคุ้มค่ามากๆครับตัวนี้
              ผมซื้อมา 3พันกว่าครับ อยากจะเปลี่ยนแล้วล่ะ เล่นยากจัง ฝีมือไม่ถึง

Comment

Originally posted by one View Post
                ผมว่าเล่นยากนะไบออสของ Dark ปรกติ E21xx ลากแบบอ้อโต้ได้ 333*(8-9) ทุกตัวครับ ถ้าลากได้น้อยกว่านี้
                ผิดปรกติครับ ลองแบบอ้อโต้ดูก่อนครับ
                ลองแล้วครับ เข้าหน้า window ไม่ได้
                ค้างที่หน้าที่ให้กด F1 และ Del ครับ แถมคีบอร์ทก็กดปุ่มอะไรไม่ได้อีกต่างหาก
                ยอมรับครับว่าเล่นยากครับ

Comment

สู้ๆๆ

Comment

ที่clockเป็นSpeed 1.32 g เพราะไปเปิดoptionลดความเร็วอัตโนมัติเมื่อไม่ได้ใช้งานหนักไว้ ซึ่งมันจะลดตัวคูณให้เมื่อมีloadน้อย และเพิ่มเต็มที่เมื่อมีloadมาก
                    ชื่อที่ปรับในbiosก็ประมาณนี้"Speed Step ถ้าเป็นAsus แต่ตอนปรับบางทีต้องปรับค่ำสั่งใกล้กันในbiosด้วย"
                    "EIST(ตัวย่อ ขี้เกียจพิมพ์) ถ้าเป็นGigabyte" ส่วนDark ก็น่าจะคล้ายๆกันครับ
                    และCPUz1.43ไม่ได้เอ๋อหรอก ตัวนี้มันจะแสดงclock CPUตามเวลาจริง รองรันOrthosให้CPUทำงาน100%ดู clockมันก็จะเพิ่มให้เอง จริงไม่ต้องถึง50% มันก็เพิ่มให้แล้ว
                    ส่วนเรื่องการOCแล้วล้มเหลว แล้วต้องclear CMOSนั้น ไม่ได้เกิดจากBUSหรอก เพราะE2140 OCได้มากกว่าBUS 400+สบายๆอยู่แล้ว แต่ที่ล้มเหลวคงเป็นที่แรมมากกว่า(หรือMBก็ๆได้) และถ้าเป็นMBรุ่นใหม่OCแล้วล้มเหลวนี่กลับมาง่ายมาก ไม่ต้องset jumper เคลียร์CMOSแต่อย่างใด
                    ถ้าอยากOCง่ายก็เล่นพวกP5K-xxx หรือพวกDS3-xxx(OCล้มเหลวแป๊บเดียวก็กลับ) แต่จริงมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก หลักการคือๆกัน มันขึ้นอยู่กับว่าเราOCเป็นแค่ไหน จริงๆมันก็แค่เราไม่คุ้นเคยกับมันเท่านั้น ลอกแค่ครั้งแรกเอง

Comment

E2160 ตอนลดตัวคูณเหลือ6 Vcorก็จะถูกปรับลดลงมาด้วย

E2160 ตอนไม่ลดตัวคูณ Vcorเพิ่มขึ้นเท่าที่มันควรจะเป็น
                      Last edited by LightningBird; 13 Feb 2008, 12:46:01.

Comment

Originally posted by mond View Post
                        สู้ๆๆ
                        ขอบคุณครับ ที่เป็นกำลังใจ

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
                          ที่clockเป็นSpeed 1.32 g เพราะไปเปิดoptionลดความเร็วอัตโนมัติเมื่อไม่ได้ใช้งานหนักไว้ ซึ่งมันจะลดตัวคูณให้เมื่อมีloadน้อย และเพิ่มเต็มที่เมื่อมีloadมาก
                          ชื่อที่ปรับในbiosก็ประมาณนี้"Speed Step ถ้าเป็นAsus แต่ตอนปรับบางทีต้องปรับค่ำสั่งใกล้กันในbiosด้วย"
                          "EIST(ตัวย่อ ขี้เกียจพิมพ์) ถ้าเป็นGigabyte" ส่วนDark ก็น่าจะคล้ายๆกันครับ
                          และCPUz1.43ไม่ได้เอ๋อหรอก ตัวนี้มันจะแสดงclock CPUตามเวลาจริง รองรันOrthosให้CPUทำงาน100%ดู clockมันก็จะเพิ่มให้เอง จริงไม่ต้องถึง50% มันก็เพิ่มให้แล้ว
                          ส่วนเรื่องการOCแล้วล้มเหลว แล้วต้องclear CMOSนั้น ไม่ได้เกิดจากBUSหรอก เพราะE2140 OCได้มากกว่าBUS 400+สบายๆอยู่แล้ว แต่ที่ล้มเหลวคงเป็นที่แรมมากกว่า(หรือMBก็ๆได้) และถ้าเป็นMBรุ่นใหม่OCแล้วล้มเหลวนี่กลับมาง่ายมาก ไม่ต้องset jumper เคลียร์CMOSแต่อย่างใด
                          ถ้าอยากOCง่ายก็เล่นพวกP5K-xxx หรือพวกDS3-xxx(OCล้มเหลวแป๊บเดียวก็กลับ) แต่จริงมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก หลักการคือๆกัน มันขึ้นอยู่กับว่าเราOCเป็นแค่ไหน จริงๆมันก็แค่เราไม่คุ้นเคยกับมันเท่านั้น ลอกแค่ครั้งแรกเอง
                          ครับผม ผมไปปิดเรียบร้อยแล้วครับ
                          สงสัยจะตันที่แรม เพราะแรมผมก็ธรรมดาๆ
                          สงสัยผมยังไม่คุ้น เพราะเพิ่งได้ M/B นี้ไม่กี่วันเอง
                          จะลองดูอีกทีครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

อยากเพิ่งท้อครับ
                            ลองเล่นไปเรื่อยๆ เทคนิคต่างๆเราต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง Darkก็ไม่ใช่ของโนเนมไร้ชื่อ ออกจะดัง น่าจะเหนือกว่าของผมด้วยซ้ำ(เพราะมันแพงกว่า..)
                            ตอนผมเปลี่ยนมาเล่น 775 ใหม่ๆกับบอร์ด Biostar TForce 965PT + E2140 ก็งงกับมันอยู่ตั้งนาน
                            ถึงตอนนี้ มีP35 ก็ยังไม่เปลี่ยน เพราะคิดว่ามันน่าจะพอๆกัน ไม่คุ้มที่จะจ่าย แต่เปลี่ยน CPU ไป E6300 กะ E4400 ก็ลากไปใช้ที่ 3กว่าๆ ทุกตัว

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                              อยากเพิ่งท้อครับ
                              ลองเล่นไปเรื่อยๆ เทคนิคต่างๆเราต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง Darkก็ไม่ใช่ของโนเนมไร้ชื่อ ออกจะดัง น่าจะเหนือกว่าของผมด้วยซ้ำ(เพราะมันแพงกว่า..)
                              ตอนผมเปลี่ยนมาเล่น 775 ใหม่ๆกับบอร์ด Biostar TForce 965PT + E2140 ก็งงกับมันอยู่ตั้งนาน
                              ถึงตอนนี้ มีP35 ก็ยังไม่เปลี่ยน เพราะคิดว่ามันน่าจะพอๆกัน ไม่คุ้มที่จะจ่าย แต่เปลี่ยน CPU ไป E6300 กะ E4400 ก็ลากไปใช้ที่ 3กว่าๆ ทุกตัว
                              ครับพี่
                              ตอนนี้ลากได้แค่ 1.6@2.0 เอง Auto ทุกอย่าง
                              เหนื่อยจริงๆครับ Clear CMOS ตั้งหลายรอบ
                              ยอมรับว่า Bios Function เยอะมาก ตอนนี้ขอพักเล่นเนตก่อนแล้วกัน
                              แล้วค่อยสู้กันใหม่

Comment

Working...
                              X