Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แบตโน๊ตบุ๊กหน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง แบตโน๊ตบุ๊กหน่อยครับผม

คือผมใช้เครื่อง ของคอมแพค v2373 cpu AMD Turion 64x2 ครับแบตผม มันหมดเร็วมาก ชาร์ตเต็ม ๆ ใช้แค่ ชั่วโมงครึ่ง ก็หมดแล้วเครื่องผมเพิ่งซื้อเมื่องานคอมเวิร์ลเองครับ ไม่ทราบว่าแบตผม มันเสื่อมหรือเปล่า ครับ ถ้าเสื่อม เราจะเครมได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมได้ยินมาว่า CPU ของ AMD กินไฟมากมันจริงหรือเปล่าครับ

ใช้งานตลอด เปิดจอสว่าง ชั่วโมงครึ่ง น่าจะ ok นะ

Comment

มันก็มีส่วนครับ ผมก็เคยใช้ amd เหมือนกันช่วงหนึงครับ เมื่อเปรียบเทียบแล้ว amd จะกินมากกว่านิดหน่อยนะครับ

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่า นะครับ ใช้หนักหมดไว

Comment

เรื่องแบตเนี่ย ต้องใชให้เหลือน้อยๆๆนะครับแล้วค่อยชาร์จเนื่องจาก ว่าจะมีการประจุของแบตเปรียบเหมือนน้ำในแก้วนะครับ ถ้าเราดื่มน้ำไม่หมดแล้วเติมใหม่ เราก้จะดื่มน้ำเก่าเรื่อยๆๆ สรุปว่าใช้ให้เหลือซัก 5% ให้เครื่องเตือนแล้วค่อยชาร์จ อ้อถ้าอยากให้เห็นผลเป็นอย่างดี กรณีชาร์จ ต้องปิดเครื่องด้วยนะ ครับผม

Comment

Originally posted by Gornkano View Post
          เรื่องแบตเนี่ย ต้องใชให้เหลือน้อยๆๆนะครับแล้วค่อยชาร์จเนื่องจาก ว่าจะมีการประจุของแบตเปรียบเหมือนน้ำในแก้วนะครับ ถ้าเราดื่มน้ำไม่หมดแล้วเติมใหม่ เราก้จะดื่มน้ำเก่าเรื่อยๆๆ สรุปว่าใช้ให้เหลือซัก 5% ให้เครื่องเตือนแล้วค่อยชาร์จ อ้อถ้าอยากให้เห็นผลเป็นอย่างดี กรณีชาร์จ ต้องปิดเครื่องด้วยนะ ครับผม
          แบบนี้มันใช้กับแบต ni-cad นี่ครับ
          ถ้าแบตรุ่นใหม่พวก li-ion นี่ไม่จำเป็นครับ แต่จะประมาณนับจากจำนวนครั้งที่ชาร์ต และไม่ควรให้เหลือน้อยๆด้วย

Comment

ลดความสว่างหน้าจอลง อยู่ได้นานขึ้นอีก CPU frequency ปรับให้ต่ำสุดเลย

Comment

ก็เป็นงั้นอ่ะครับ ผมใช้ 4920g เป็น c2d ก็ไม่ต่างจากนั้นเท่าไรอ่ะงับ

ไปเข้าโหมดประหยัด cpuน้อยๆ ก็ไป 2 ชม ก่าๆเองงับ

Comment

ใช้ V3026TU ก็ได้ประมาณนี้อ่ะครับ

Comment

เปิดสว่างเต็มที่เล่นๆ ธรรมดา 1ชม. กว่า ๆ ไม่ถึง 2 ชม. (เสียบแบตเล่น)
                  เล่นเกมส์ 1 ชม. นิดๆ หมดละ 555+
                  ถ้าไม่ปรับจอให้ประหยัดพลังงานก็คงจะไม่ถึง 2 ชม. มั้งนี้ ( Acer Aspire 4520G )

Comment

ลองไปดูครับ
                    http://gotoknow.org/blog/Boobeejung/90320

Comment

Originally posted by dindam View Post
                      ลองไปดูครับ
                      http://gotoknow.org/blog/Boobeejung/90320
                      ตามนั้นครับ

Comment

เอ้า ตามเหมือนกัน

Comment

Working...
                        X