Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook HP dv 2107 การ์ดจอเสียซ่อมแพงเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook HP dv 2107 การ์ดจอเสียซ่อมแพงเปล่าคับ

Notebook HP DV 2107 การ์ดจอเสียซ่อมแพงเปล่าคับ เป๋น Go7200 นะคับ หมดประกันแล้วด้วยคับ ท่านใดเคยซ่อมอาการนี้ ออกคาวมเห็นหน่อยคับ ถ้าแพงมาก ร้านข้างนอก ซ่อมได้เปล่าคับ แล้วมีร้านใหนแนะนำบ้าง

ดัน รอ คนเคยเสียมาตอบหน่อยคับ

Comment

รู้ได้ยังไงว่าการ์ดจอเสียล่ะครับ ?

ขอฟังอาการหน่อย

Comment

อาการเริ่มแรก เข้า Blue screen คับ nvlddmkm.sys error คับ แล้ว บุตเข้า วินโดไม่ได้คับ ล่มตลอด เวลาบุตจอจะลายคับ พยายาม Recovery คับ คิดว่าเป็นที่ Driver เลยเปิดเครื่องแล้วจอไม่ติดคับ มีเสียงดัง ตรุ๊ด.... ตรุ๊ด. ตรุ๊ด แต่ HDD และ CD อ่านอยู่นะคับ

และที่ยิ่งกว่านั้น ตอนผมไปเคลมที่ IT City มีเครื่องรุ้นเดียวกันมาเคลมอาการเดียวกันคับ พี่เขาเข้าไปเช็คโคตสัญญาณ มาแล้วในเนต ตรุ๊ด.... ตรุ๊ด. ตรุ๊ด การ์ดจอเน่าแน่คับ

คนใช้คอมน่าจะพอรู้นะคับ ถ้ามีประสบการพอสมควรคับ

ปล. COD 4 คับ เป็นเหตุ ปรับหนักไปร้อนจนดับ คับ......เศร้า

Comment

ค่าเปิดเครื่องที่ศูนย์ HP คือ 1070 บาทครับ ค่าอะไหล่ต่างหาก

Comment

อืม ถ้าดังแล้วกดปิดเครื่องแล้วเครื่องดับ(ไม่ได้กดค้างนะ) ก็คงจะเป็นที่อาการการ์ดจอล่ะครับ

แต่ถ้าโดนอะไหล่ก็คงแพงหน่อย เพราะส่วนมากเป็นแบบฝังคาบอร์ด ก็ต้องเปลี่ยนบอร์ด - -

Comment

นั่นละคับ
              ผมกำลังรอราคาจาก 0 อยู่คับ...........เศร้า

Comment

หนึ่งหมื่นสามพันบาทครับ แล้วพนักงานจะแนะนำให้ซื้อประกันเพิ่ม ใครซื้อ hp ก็ซวยไปครับ

Comment

เครื่องผมอาการหกจอเหมือนกันนะครับ ผมจึงโทรไปทาง hp แล้วสอบถามเรื่องเกี่ยวกับการขยายประกันตามที่ทางลิงค์ของเวบซึ่งปรากฏว่า p/n ของผมไม่ตรงกับทางเวบของ hp ทาง
                  เจ้าหน้าที่ของทางบริสัทจึงให้ผมเอาเครื่องไปเชคดูอาการซึ่งพอผมเดินทางไปถึง อื้อจือเหลียงผมก็ดูท่าจะไม่ได้เรื่องเนื่องจากผมต้องเอาเครื่องไปเชคหน้าเคาเตอร์ซึ่งผมต้องเสียค่า
                  เปิดเครื่อง 1,070 (ถ้าจำไม่ผิด) กรณีปฏิเสธการซ่อม...หลังจากนั้น 2-3 วันทางเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งราคา ซ่อมประมาณ 13,600 หลังการซ่อมสามารถซื้อประกันได้
                  ประมาณ 3,400 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ผมได้ยินค้าซ่อมถึงกลับอึ้ง (ที่จริงผมเตรียมใจไว้แล้วจากการอ่านเวบบอร์ดต่างๆ) หลังจากนั้นโกรธมาก กะจะทุบเครื่องมันตรงหน้าเคาเตอร์เลย
                  วันที่ไปรับเครื่อง คิดไปคิดมาพอตั้งสติได้จึงจึงเริ่มหาวิธีใหม่ (เสียดายตังค์ซื้อมาตั้งสี่หมื่นกว่า) เลยโพสประนาม hp มันทุกเวบบอร์ดเลย กะเอามันให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยหล่ะกันไม่มีอะไรจะเสีย
                  สุดท้ายเจอหน้าวเวบที่ส่งข้อความถึง CEO ของเวบ hp usa ผมได้ร้องเรียนไปทางเวบไซท์ hp โดยส่งผ่านข้อความไปทางceo แล้วก็ technical support
                  หลังจากนั้นประมาณ2สัปดาห์ ทาง hp ก้อติดต่อกลับมาให้ผมเอาเครื่องเข้าไปตรวจเชคใหม่โดยตรงกับทางเจ้าหน้าที่(ไม่ผ่านเคาเตอร์นะครับ)3-4วันถัดมาทางเจ้าหน้าที่ได้
                  ติดต่อกลับบอกทางเมืองนอกสนใจกรณีนี้ขอซื้อเครื่องคืนแล้วอยากจะเอาเทสตรวจสอบห้องแลปซึ่งผมก้อยินดี แล้วช่วงระหว่างรอการดำเนินการก็อยู่ประมาณ 3-4สัปดาห์สำหรับการเดินเรื่อง
                  ซื้อเครื่องคืน(ทางเจ้าหน้าที่ว่ายังงั้นนะครับ) ก็มีเจ้าหน้า hpอีกคน ได้ติดต่อมาขอข้อมูลเพิ่มเติมและบอกว่าได้อ่านจากเวบบอร์ดที่พวกเราไปโพสๆไว้นี้หล่ะครับ
                  ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ก็พูดจาดีนะครับ แล้วก็จัดโน๊ตบุคให้ใช้ชั่วคราวในระหว่างการรอการดำเนินการ(พี่เขาใจดีมากครับ) แล้วทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าทาง hp ก็ไม่ได้นิ่งนอนในกรณีนี้เหมือนกัน
                  ซึ่งผมก็ให้ขอ้มูลเจ้าหน้าที่ไปหล่ะครับว่า กรณีนี้ไม่ได้เกิดที่ผมคนเดียว มีผู้เจอปัญหาเช่นเดียวกันกับผมหลายคนทางบริสัทควรจะหาทางแก้ไข และออกแถลงการโดยเร็วเพราะนับวันคนที่มาโพส
                  ข้อความต่อว่า hp ยิ่งเพิ่มมากขึ้นทุกวันซึ่งอาจจะทำให้ทาง hp เสียโอกาศทางธุรกิจได้เนื่องจากคู่แข่ง (ตัวแทนจำหน่าย โน๊ตบุคยี่ห้อต่างๆในประเทศไทย)
                  ได้ออกมายอมรับในความผิดพลาดของตัวสินค้าในกรณีนี้แล้วโดยยืดระยะเวลาการประกันให้ (ตามที่ผมได้อ่านในเวบบร์ดต่างๆ) ซึ่งพี่ที่เขาติดต่อผมก็รับทราบข้อมูลที่ผมให้ไปแล้ว
                  จากนี้ไปก็อยู่ที่ทาง hp ไทยแล้วหล่ะครับว่าจะออกตัวมารับผิดชอบต่อลูกค้าอย่างไร เพื่อให้ไม่เสียลูกค้าไปเนื่องจากการพูดปากต่อปากและอ่านในเวบบอร์ดต่างๆที่เกี่ยวกับโน๊ตบุค
                  ซึ่งหัวข้อนี้นับวันยิ่งมีผู้มาโพสมากขึ้นเรื่อยๆ สำหรับผู้ที่เจอปัญหาเดียวกันกับผมก็คงต้องต้องรอทาง hp ออกมารับผิดชอบนะครับซึ่งดูจากสถาณการณ์แล้วผมคิดว่าทาง hp
                  ต้องการรักษาลูกอยู่พอสมควร

แน่นอนครับผู้ที่กำลังจะซื้อโน๊ตบุคต้อง serch หาอ่านกระทู้ในเวบบอร์ดอยู่แล้วจะดีจะชั่วก็อยู่ที่ผู้ประกอบการหล่ะครับว่ามีความรับผิดชอบต่อลูกค้ามากแค่ไหน ผลตอบรับจากผู้ใช้งานเขาก็มา
                  แชร์กันในเวบบอร์ดต่างๆนะแหละผมว่า แต่ hp ไม่ควรปล่อยให้หัวข้อนี้เป็นประเดนอยู่หน้าเวบบอร์ดนานขนาดนี้นะครับ เพราะคนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อโน๊ตบุคเขา serch อ่านข้อมูล
                  อยู่ทุกวันซึ่งเป็นตัวแปรข้อมูลสำคัญในการที่เขาจะซื้อโน๊ตบุคซักเครื่อง ยกตัวอย่างเช่นผมที่ตัดสินใจซื้อ hp ก็เพราะตอนน้น serch อ่านหาข้อมูลในกระทู้ตามเวบต่างๆ นะหล่ะครับว่า
                  เขาเชียร์ hp ดียังนู๊นยังนี้ อย่าปล่อยให้ชื่อเสียงที่ทำมาตั้งนานว่าเป็น ยี่ห้อชั้นนำยี่ห้อหนึ่งในธุรกิจโน๊ตบุคของ hp ต้องหายไปเพียงเพราะเรื่องแค่นี้ ส่วนตัวผมนะครับค่าซ่อมรวมค่าประกันนี้
                  ถ้าคิดเอาตามจริงแบบมีสตินี่ เอาเงินส่วนนี้ไปเพิ่มอีกนิดหน่อยซื้อเครื่องใหม่ดีกว่านะผมว่า...

Comment

เครื่องเก่าผม hp dv2214tx ใช้มาได้ปีครึ่งมีปัญหาจอลาย(ตอนแรกนึกว่าเป็นที่จอ เช๊คดูแล้วเป็นที่การ์ดจอ G7200).......ผมเอาไปซ่อมหมดไปเกือบ 4000 พัน เอามาใช้ได้ 3 เดือนมีปัญหาอีกแล้ว เลยขายทิ้งซะ........หมดใจกับยี่ห้อนี้แล้วหล่ะ

Comment

ของผมใช้มาได้ 11 เดือน 29 วัน ดันมาเสีย เหมือนทุกท่านเลยครับ
                      ทำไมมันห่วยยังนี้ครับ
                      อาการแรกเริ่มเลย
                      1. เครื่องแฮงก์โดยไร้สาเหตุ
                      2. blue screen code
                      3. บูตเครื่องได้บ้่างไม่ติดบ้าง
                      4. จอลาย บ้างก็เลอะ
                      5. ทิ้งไว้สักพักใหญ่ มาเปิดใหม่เหมือนจะปกติ ที่ไหนได้พอร้อนได้ใจแล้ว มันก็ดันจอลายอีก โคตรเซ็ง
                      6. recovery ไม่หาย
                      7. ลงวินโดว v. xp, 2000, me ก็ไม่หาย

สอบถามหน่อยครับ
                      ถ้าเครื่องยังอยู่ในประกันต้องเสียค่าซ่อมไหม

Comment

หมดใจกับ nvidia ดีกว่าครับ นั่นต้นเหตุนะ ^^" benq ก็เป็น mac ก็เป็น อาการเดียวกันหมดครับ ตรู๊ด ๆๆ ....

ค่าซ่อมผมเคยพาเพื่อนไปไม่เกิน 3000-4000 ครับ ประกันร้านให้ 6 เดือนแถว ถ้าจำไม่ผิดแถวๆ เดอะมอลล์งามวงค์วานนะครับลองหาดู

Comment

ค่าซ่อม 3500 ครับ ถ้าเปลี่ยนบอร์ด 7500 ประกัน เดือนเดียวทั้งคู่

Comment

โทษ nVidia ดีกว่ามั๊ยครับ

^^

โชคดีที่ซื้อประกันไปแล้ว

เคยโดนไปรอบนึงละครับ รอเครื่องเกือบเดือน

Comment

มาซ่อมร้านผม ๆ คิด 3200 ครับ ใช้เวลา 7 วันได้ของ อิอิอิ

Comment

Working...
                              X