Announcement

Collapse
No announcement yet.

แลกเปลี่ยนประสบการณ์ เสียงรบกวนของ NB ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แลกเปลี่ยนประสบการณ์ เสียงรบกวนของ NB ครับ

สวัสดีครับพี่ๆ
    ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง
    กับความโง่เขลาของตัวเอง
    เนื่องด้วยผมซื้อ NB Compaq มา
    รุ่น V3703TX แล้วมาต่อกับ เครื่องเสียงบ้าน
    แล้วเกิดเสียงรบกวนเข้าในระบบเสียงมากมายเลยครับ
    ผมงมหาสาเหตุอยู่นาน สังเกตุได้ว่าเวลาไม่เสียบปลั๊กเล่น คือใช้แบตฯ
    เสียงมันจะเงียบไม่มีเสียงรบกวน พอเสียบแจ็คไฟเข้าไปเท่านั้นล่ะครับ เสียงรบกวนออกเลย
    คราวนี้ผมมาลองกับ ลำโพงคอมฯ ธรรมดาๆ ที่มีเสียงจี่ เสียงรบกวนที่แผ่วเขาติดตัวมาแต่กำเนิด กลับไม่เป็นครับ ลองย้าน NB ไปไว้ไกล พวก ปรี แอมป์ สายสัญญาณของเครื่องเสียงก็แล้วยังไม่หาย ผมก็งงแล้ว จะว่าเครื่องเสียงเราไม่ดี เสียงสัญญาณมีปัญหา ก็ไม่น่าใช่ เพราะใช้อยู่กับ PC ทุกวัน เวลาเล่นกับแฟล่งโปรแกรมอื่นย่างเครื่องเล่น CD ก็ไม่มีปัญหาเลย บ้านผมก็ลงการ์วแล้วทุกจุด แต่เวลาที่เสียไฟ NB ไว้เนี่ย ไม่ว่าจะเล่นเครื่องเสียงกับแหล่งโปรแกรมใดก็จะมีเสียงกวนอยู่ตลอดครับ

ปัญหานี้เส้นผมบังภูเขาครับ สัญญาณรบกวนมาจาก หม้อแปลงของ NB ผ่านทางสายไฟบ้าน เป็นสัญญาณรบกวนในไฟ AC ครับ เพราะชุดเครื่องเสียงผมไม่มีตัวกรองไฟแบบมืออาชีพเขาเล่นกันแหะๆ สรุปแก้ปัญหาโดยแยกเสียง NB ออกไฟจากชุดเครื่องเสียง ไม่ใช้ฟร่วมกับพวกเครื่องเสียง
    เป็นอันหาย เป็นปลิดทิ้งครับ อ่อลืมบอกไปครับ สายไฟที่มาต่อกับเครื่องเสียงผม เดินแยกมาต่างหากเพื่อการนี้ครับ ใช้สาย 4 SQ.mm. เดินมาจากตู้โหลดไฟบ้านครับ ส่วน NB แยกไปต่อกับปลั๊กไฟบ้านธรรมดาครับ

อาการนี้บางเครื่อง บางท่าน อาจจะไม่เป็นนะครับ เนื่องจาก ปรี และแอมป์ ผมค่อนข้างไว + กับผมหูดีชอบจับผิดด้วยครับ เลยเจอเรื่องหลอนๆ แบบนี้

ผมก็เป็นครับ creative PCworks 2.1 เสียงดัง จี่ เบาๆ
    ต่อหูฟัง กะต่อเข้าเครื่องเสียงใหญ่ ไม่มีเสียงจี่
    แต่ต่อเข้าลำโพงคอมมีเสียงจี่ ไม่รู้เกิดจากอะไร เกี่ยวกะหม้อแปลงของลำโพงป่าวไม่รู้ เพราะหม้อแปลงมันมีเสียง จี่ เบาๆ
    เซงนิดๆ
    Last edited by ยองยองซอย; 13 Feb 2008, 17:00:14.

Comment

ความคิดดี ใช้ได้ แต้งกิวหลายเด้อ

Comment

อาการนี้น่าจะเกิดจาก Ground นะครับลองเชคสายดินดู หรือไม่ก็ลองกลับปลั๊กไฟดูนะครับ

Comment

ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน ไม่ทราบว่าทำไงดี ที่หอไม่ได้ต่อสายดินแน่เลย

เพราะซ้อมเบสในห้องก็มี จี่ๆ

ทำไงดีครับ อยากต่อกราวจัง แต่ไม่รู้ทำไงดั

Comment

เจอกรณีคล้ายๆกันเลยครับ
            ผมซื้อลำโพงตัวเล็กๆมา พอเอามาต่อ
            มือถือขณะชาต ( ซื้อหัวแปลงมา ) เสียงสัญญาณรบกวนดังมากๆ
            จนแทบปวดหัวเลย แต่ถ้าใช้แบต ก็ไม่เป็น

แล้วแบบนี้กรณีของผมจะแก้ไขยังไงครับ ?
            อยากชาตแบตไปพร้อมๆกับใช้ลำโพง

Comment

ลองเปลี่ยน adaptor ดูแล้วครับ ของ asus ที่ใช้อยู่ เสียงมันจะจี่ๆ

ส่วน toshiba มันหึ่งๆ

ต่อมือถือไม่เป็นนะ เงียบกริบเลย

Comment

Working...
              X