Announcement

Collapse
No announcement yet.

router กับ switch อันไหนดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• router กับ switch อันไหนดีกว่าครับ

คือตอนนี้มี router modem 4 port อยู่แล้วใช่งานเต็มแล้วคับ จะขยายเพิ่มอีก
    โดยห้องนึงเพิ่ม 2-3 เครื่อง(มีเครื่องต่อเน็ตแล้ว 2 เครื่อง)
    กับอีกห้องเพิ่มประมาณ 8 -10 เครื่อง (มีเครื่องต่อเน็ตแล้ว 2 เครื่อง)
    ถ้าจะขยายเพิ่มจะซื้อแบบไหนดีอะครับระหว่าง router กับ switch แบบไหนใช่งานดีกว่าครับ แนะนำด้วยครับ
    Last edited by CK; 13 Feb 2008, 11:09:05.

มี router อยู่แล้ว 1 ตัวจะขยายเพิ่มเอาแค่ hub ก็พอครับไม่ต้องถึงขั้นซื้อ Switch หรอก

Comment

แนะนำ ซื้อ switch ดีกว่า ครับ ราคาไม่ต่างกันมากแล้วตอนนี้ คุ้มกว่า ครับ
      hub ตอนส่ง ข้อมูล มันจะ ส่ง แบบ broadcast ไปทุกเครื่องครับ ซึ่งจะทำให้ช้า และไม่ค่อยปลอดภัย แต่ถ้าเป็น switch ตัว switch มันจะขอ ให้ส่ง packet ipaddress มาแทนครับ ปลอดภัย และเร็วกว่าครับ

Comment

ปัจจุบันไม่มีบริษัทผลิต Hub ออกมาขายแล้วนะครับ ของใหม่ในตลาดมีแต่ Switch เท่านั้น

Comment

switchโลด

Comment

ลืมไปเช็คดูก่อนตอบหน้าแตกเลย

Comment

Switch ดีกว่าครับ เพราะจะไม่มีเรื่องของ Boardcast Domain ซึ่ง Hub นั้นมี

Comment

แล้ว switch มันแจก IP อัตโนมัติหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องตั้งค่าอะไรมากเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้อะคับ
                ปล. เน้นใช้งาน online ข้อมูลครับ

Comment

ที่แจกไอพี นั่นเร้าเตอครับ สวิทไม่ได้แจกไอพี ทำงานเป็นเหมือนสะพานข้ามให้

Comment

อืม.....แล้วมันใช่เน็ตได้ทุกเครื่องใช่ไหมอะคับ เหอะๆ

Comment

คืออย่างนี้งับ...
                      Router modem ของท่าที่มี 4 port นั้นอะ จิงๆ แล้วมานคือ Router + modem + switch 4 port ทามมาอยู่ในตัวเดียวกานงับ

ที่นี้ท่านต้องการเพิ่ม port ก็ซื้อ switch มา 1 ตัวงับ แล้ว ต่อสาย cross จาก Router มายัง switch อีกตัวงับ...
                      เป็นอันจบพิธี... หลังจากนั้นเหมือนเดิมทุกอย่างงับ เพียงแต่มีรูเสียบ เพิ่ม ^^"

Comment

switch กับ hub นี่มันคือตัวเดียวกันหรือเปล่า แล้วทำไมบางคนเรียก hub อะครับ (แอบมาขอความรู้ด้วยคน มือใหม่เรื่องnetworkเหมือนกัน ^_^)

Comment

Originally posted by designbangkok View Post
                          switch กับ hub นี่มันคือตัวเดียวกันหรือเปล่า แล้วทำไมบางคนเรียก hub อะครับ (แอบมาขอความรู้ด้วยคน มือใหม่เรื่องnetworkเหมือนกัน ^_^)
                          มันตัวเดียวกันละครับ

Comment

ยิ่งงงไปใหญ่เลยผมทีนี้ T_T" แล้วที่ท่านๆข้างบนเค้าตอบกันมันคืออะไรอะครับ

มี router อยู่แล้ว 1 ตัวจะขยายเพิ่มเอาแค่ hub ก็พอครับไม่ต้องถึงขั้นซื้อ Switch หรอก

แนะนำ ซื้อ switch ดีกว่า ครับ ราคาไม่ต่างกันมากแล้วตอนนี้ คุ้มกว่า ครับ
                            hub ตอนส่ง ข้อมูล มันจะ ส่ง แบบ broadcast ไปทุกเครื่องครับ ซึ่งจะทำให้ช้า และไม่ค่อยปลอดภัย แต่ถ้าเป็น switch ตัว switch มันจะขอ ให้ส่ง packet ipaddress มาแทนครับ ปลอดภัย และเร็วกว่าครับ

ปัจจุบันไม่มีบริษัทผลิต Hub ออกมาขายแล้วนะครับ ของใหม่ในตลาดมีแต่ Switch เท่านั้น

hub switch hub switch hub switch hub switch hub switch ช่วยอธิบายทีครับ เพราะปกติผมก็เรียกๆแต่ hub อะ งง?

Comment

Originally posted by nuttapum_plum View Post
                              มันตัวเดียวกันละครับ

คนละตัวครับ แต่ทำงานคล้ายกัน

Comment

Working...
                              X