Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mainboard มอง Hdd (sata2) ไม่เห็นตอนเปิดครับ (แต่เห็นหลังจากกด restart ไป 1-2 รอบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard มอง Hdd (sata2) ไม่เห็นตอนเปิดครับ (แต่เห็นหลังจากกด restart ไป 1-2 รอบ)

แปลกๆนะ จะว่าสายมีปัญหาก็ไม่ใช่ หลังจาก restart ก็ใช้คอมฯได้ปกติเลยครับ

เมนบอร์ดเป็น P4V88 เอา Hdd Samsung 160g Sata II มาใส่ แต่ก่อนใช้ P4P800VM ไม่เคยมีปัญหา แต่ usb ดันเจ๊ง เลยไปเดินพันทิพย์ได้ตัวนี้มาใช้แทน

เป็นงี้ตลอด

P4 3.0e
    Asrock P4V88
    Kingston 512(400)x2
    Samsung HD161HJ 160GB Sata 2
    Winfast GF6800XT@16
    Enermax 350W

เคยลองยัด jumper ก็ไม่หาย (หรือยัดไม่ถูกไม่รู้) พอดีผมทำคู่มือมันหาย บน Hdd ก็ไม่มีบอก ใครมีข้อมูลรบกวนด้วยครับ

อ่อ แล้วก็ ตอนไปดูใน bios มันมอง hdd ผมเป็นคำว่า raid อะ ไม่รู้ว่าปกติหรือผิดปกติแล้วแบบนี้ หรือไปลง driver sata ผิดก็ไม่รู้ตอนลง windows (ใช้ diskette driver ที่โหลดจาก เว็บมันของรุ่นนี้) แต่ไม่เห็นมันมีให้ปรับปิด raid อะไรเทือกนั้นเลย

ขอบคุณครับ
    Last edited by P3NG; 13 Feb 2008, 13:49:51.

ให้เซ๊ตจั๊มเปอร์ที่หลัง HDD ให้เป็น 150 MB/Sec นะ
    มันจะมีบอกบนตัว HDD

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ให้เซ๊ตจั๊มเปอร์ที่หลัง HDD ให้เป็น 150 MB/Sec นะ
      มันจะมีบอกบนตัว HDD
      ขอบคุณครับ แต่ผมแกะออกมาดูแล้วไม่มีบอกอะ

Comment

Originally posted by P3NG View Post
        ขอบคุณครับ แต่ผมแกะออกมาดูแล้วไม่มีบอกอะ
        รูปปลากรอบ

Comment

ตะกี้ไขน๊อตออกมาดู มันไม่มีให้ดูแบบในรูปอะครับ

หลังจากนั้นเลยไป search หาวิธีดู

ก็เจอ คือเสียบรูที่สองนับจากขวา แต่ก็ยังเหมือนเดิมอยู่ดีครับ

Comment

มันก็ใช้งานได้ปกตินะครับ แต่มันรำคาญที่ว่าตอนเปิดต้องมากด restart

Comment

Working...
            X