Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีดูว่าซิงค์สนิทกับCPUไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีดูว่าซิงค์สนิทกับCPUไหมคับ

มีวิธีดูว่าซิงค์แนบสนิทกับCPUไหมคับ อยากรู้ว่าผมใส่สนิทหรือป่าวอะคับ ทำไหมมันร้อนจัง ทาซิลิโคนก็ทาทุกรูปแบบแล้วก้อเหมือนเดิมอะคับ 70-80 องศา หรือเมนบอร์ดผมพัง

ดูอุณหภูมิจากที่ไหนครับ ใน bios หรือดูด้วย software ..... สนิทไม่สนิท ผมว่าดูไม่ยากหรอกครับ ลองจับโยกๆดู หรือว่าพอยึดแน่นแล้ว ให้ถอดออกมาแล้วหงายดูที่หน้าสัมผัส แล้วดูซิลิโคนว่ากระจายทั่วทั้งซีพียูมั๊ย กระจายทั่วหน้าสัมผัสซิงก์มั๊ย ลองๆดูครับ

Comment

70-80 ผมว่า ไม่สนิทนะ วิธีดูก็ตามที่ท่าน ZoLKoRn บอกครับ

Full Load ยังไงก็ไม่น่าเกิน 70 (Sink ธรรมดาที่แถมมากะCPU ยังไม่ถึงเลย)

Comment

ก็โยกๆดูถ้ามานง่อนแง่นก็แปลว่าไม่แน่น

Comment

อย่าโยกแรงนะครับ เดี๋ยวขาพัดลมหัก - -

Comment

ดูในเมนบอร์คอะคับ ผมลองโยกๆมันก็แน่นนะคับ

Comment

เอามือจับซิงค์ดู อุ่นๆป่ะครับ หรือมันร้อนเฉพาะตัวเลข

Comment

ยกตัวล๊อคขึ้น >> ขยับ CPU เบาๆ >> กดล๊อคลงให้แน่น
                ว่าแต่ใช้ CPU รุ่นไหนล่ะ

Comment

1 หยดซิลิโคนที่ตัว CPU ตรงกลาง 3 หยด แล้วประกอบเลย
                  2 ดูว่าทั้ง 4 มุมตรงกับรูเมนบอร์ดมั้ย ข้อต่อไป ทำไขว้เป็นรูปตัว X
                  3 เอามือนึงกดมุมซ้ายบนประคองไว้เบา ๆ อีกมือนึงกดมุมขวาล่างให้สนิทกับเมนบอร์ด (กดลงทั้งสองมือพร้อมกัน ไม่ต้องออกแรงมาก แล้วล็อคทั้งสองมุม )
                  4 ทำเหมือนข้อ 3 ในส่วนที่เหลือที่มุมบนขวา-ล่างซ้าย ( ต้องกดลงพร้อมกัน ไม่งั้นอีกฝั่งตรงข้ามจะกระดกขึ้นทำให้ซิงค์ไม่แนบสนิทกับ CPU )

ดูอุณหภูมิ
                  35->50 ตอนเปิดเครื่อง ถือว่า O.K.
                  55 -> 65 ตอนเปิดเครื่อง ซิลิโคนน้อยไป
                  60 -> 70+ ตอนเปิดเครื่อง ฮีตซิงค์ไมค่อยสนิท + พัดลมดัง
                  ถ้าไม่สนิทเครื่องจะตัดดับทันที

Comment

Working...
                  X