Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้จริงๆ ครับ เกี่ยวกับ Spec ของแต่ละคนเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้จริงๆ ครับ เกี่ยวกับ Spec ของแต่ละคนเนี่ย

ว่าถ้ามีเงิน (ตามความสามารถของท่านเีนี่ย)
    Spec ที่ท่านต้องการประมาณไหน แล้วใช้ CPU Mainboard HDD Ram etc. ประมาณไหน
    ที่ถือว่าคุ้มกับความต้องการของตน เห็นของท่าน wikorn แล้ว ส่วนมากท่านจะแนะนำ P5K ทั้งนั้นเลย
    คงเป็น Mainboard ในดวงใจของท่าน Wikorn มั้ง อิอิ
    คือผมจะลองสำรวจดูว่า CPU Mainboard etc. ตัวไหนน่าใช้ที่สุด ที่คุ้มกับการลงทุนไป แล้ว อ่ะครับ
    ไม่ได้ล่อเป้านะ แค่อยากรู้ความคิดเห็นของแต่ละคนว่า ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอะไร ตามงบประมาณของท่านอ่ะครับ
    ขอบคุณครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์

ในใจของแต่ละคนก็คงอยากได้แรงๆ เช่น Mainboard Asus Maximus แต่คงเกินความจำเป็น ก็เอาถูกหน่อย เป็นต้นครับ

ขออธิบาย ใหนๆก็มีชื่อผมด้วย ครับ

จริงๆ ผมไม่มีอะไรในดวงใจทั้งนั้นครับ อะไรผมก็ซื้อได้ เวลาผมซื้อของผม ไม่ค่อยเลือกอะไรมากครับขอให้ร้านที่ซื้อประจำมี ก็ใช้ได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนมากผมดูจาก OPTION ของบอร์ดครับ ที่สามารถตอบสนองความต้องการของผู้ใช้งานได้ และ การรับประกันกลังการขายครับ

P5K แทบไม่เคยใช้ครับ ที่แนะนำบ่อยคือ P5KR ครับ option ไม่เหมือนกันนะครับ
    แต่ก่อนผมก็ไม่แนะ P5KR นะครับ ตอนเปิดตัวครั้งแรกแพงไป ผมก็ไม่สน เท่าไรครับ

ปกติ ใหนๆก็ จะตอบแล้ว ผมแนะนำวิธี เลือก อุปกรณ์คร่าวๆไปเลยดีกว่าครับ

อย่างแรก ต้อง รู้จุดประสงค์ที่จะซื้อเครื่องก่อนว่าจะเอาไปทำอะไร
    - เล่นเกมส์
    -ทำงาน 2D / office/ 3d / mutimedia
    -โชว์
    -oc

อุปกรณ์ต่างๆก็เลือกใช้ต่างกันออกไป

2 งบประมาณ จะเป็นตัวกำหนดเองว่าเราจะได้ ยี้ห้อรุ่น ประมาณใหนมาเป็นเจ้าของครับ เพราะแต่ละยี้ห้อ ก็ คุณภาพต่างกันออกไป อาจจะต่างกันเรื่องการรับประกัน เกรดวัสดุ ก็แล้วแต่ยี้ห้อนั้นๆ

3 อนาคต อันนี้ไม่ค่อยมีผมกับเครื่องเล่นเกมส์เท่าไรเพราะส่วนมากเปลี่ยนทิ้งกันอย่างเดียว จะมีผมกับ เครื่อง ที่ทำงานมากกว่า รายละเอียด เอาไว้ว่างๆ จะเล่าให้ฟังอีกทีครับ

4 ความชอบความพอใจส่วนตัว เกียวกับ รุ่นนั้นๆ อันนี้ ถ้ามีข้อ4 ในใจ ก็ไม่จำเป็นต้อง อ่านข้อ 1และ3 สนแต่ข้อ2 คือเงินในกระเป๋าอย่างเดียว

เห็นใหนครับ แต่ละเครื่องก็จะแต่ต่างกันออกไป

ส่วนอันนี้คือข้อชี้แจงว่าทำไมผมใช้ รุ่น(ย้ำว่ารุ่นนะครับ ไม่ได้เหมายี้ห้อ) ซ้ำกันบ่อยๆ

สมุตติผมใช้รุ่น Z แล้วดี ถ้าผมจะซื้อเครื่องที่ 2/3/4/5 มาใช้ แล้ว ทั้งข้อ 1-3 ผม โดยรวมแล้ว ผมสามารถซื้อ อุปกณ์ ชิ้นนึ่ง ในราคานี้ แน่นอน ผมก็ต้องซื้อมันรุ่น Z นี้แหละ ก็มันเคยใช้ ไม่ได้หมายความว่า ยี้ห้ออื่นไม่ดีครับ ผมอาจไม่เคยใช้หรือไม่คุ้นเคยกับ ตัว ซอฟแวรของยี้ห้ออื่น ก็เท่านั้นครับ

แต่ถ้ามีเงินและความต้องการมากพอจะซื้อของที่ราคา คุณภาพเฉพาะทางนั้นๆ ที่ดีกว่า ผมก็มี รุ่น Y รุ่น X ที่ต่างกันออกไปมาใช้ครับ

ผมก็ไม่ได้ แนะนำ RAM ยี้ห้อ ROX ให้ทุกคนนะครับ เครื่องใหนต้องการ OC แบบโหดๆ ROX ก็มีลิมิตของมันอยู่ครับ ยี้ห้อแรมรุ่นแรมก็จะเปลี่ยนไป หลักๆที่ลงรุ่นให้ คือ คิดแล้วว่า รุ่นนี้น่าจะเหมาะ ส่วนตัวใหนที่ไม่ระบุรุ่นยี้ห้อ ก็คิดว่า ไม่หนีกันมากแล้วแต่ บุคคลชอบ ซื่อแล้วก็ใช้ได้หมดครับ

ตัวใหน ตกหล่น แก้ให้ด้วยหรือบอกก็ได้ครับ ไม่ชอบ พิมพ์มากอยู่แล้วครับ นานๆพิมพ์มากๆสักทีครับ

Comment

ก็ตามที่พี่วิกรเขียนบอกไว้แหละคับ ดูว่าเอาไปทำอะไร งบมีมากน้อยแค่ไหน เราก็แค่จัดไปตามงบ
      อย่างพวกบอร์ด ASRock ก็จัดว่าเป็นบอร์ดสุดคุ้ม สำหรับการใช้งานทั่วไป OC ก็ได้บ้าง แต่คงไม่มากเท่าพวก DFI
      ถ้าหากจะพูดถึง ASUS ROG. Series แล้ว ผมว่ามันไม่จำเป็น ออกแนวเกินความจำเป็น เพราะ...
      บอร์ดดีๆ OC แรงๆ ก็มีเยอะอยู่แล้ว ถ้าไม่รัก ASUS จริง ผมว่าคงไม่ซื้อหรอกคับ
      อย่างที่ผมเคยจัดเสป็กไป ให้ท่านนึงเอาไป OC หนักๆ ที่จัดให้ รู้สึกจะเป็นบอร์ด DFI Lanparty DK P35-T2RS
      แต่ก็อีกนั่นแหละคับ นอกจากดูความสามารถของชิ้นต่างๆแล้ว ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือของเค้าแล้วล่ะว่าจะลากได้ไกลแค่ไหน

แต่ส่วนที่ผมมักจะให้ความสำคัญมากที่สุดคือ PSU เป็นหลักๆ ถ้างบถึงก็จะเลือก PSU ที่ดีเอาไว้ก่อน ดีกว่ามาระเบิดตูมตามทีหลัง

เพราะ...PSU ไม่ใช่อุปกรณ์ที่เปลี่ยนกันบ่อยๆอยู่แล้วคับ แล้วมันก็สำคัญมากด้วย

จบคับ

Comment

Mac Pro เป็นดวงใจของผมเลยครับ ด้วย dual Xeon

แต่ราคาไม่โดนเท่าไหร่ - -

Comment

ก้อที่วางแผนจะชื่อนะงับ
          Core 2 Quad Q6600
          ASUS EN8800GTS/HDTP 640Mb
          ASUS Maximus Formula
          Geil 4 Gb งับ 2*2GB แบบไหนดูก่อน
          WD 3200YS 7200rpm
          GIIGABYTE ODIN GT 800W
          DVD RW สะตัว
          DVD Rom อีกตัว ใช้แยกกันงับ -*-
          ลำโพง
          เม้า
          คีบรอด
          จอ 19 นิ้ว LCD แบบกว้างๆ -*-

หมดแล้วมั้งงับ

อาจมี พวกระบายความร้อนสวยๆให้ CPU ซะตัว ถ้างบเหลือนะ มี 70000 นิดๆ -*-

Comment

ถ้า Maximus formula แพงไป ลองดู GIFABYTE GA X38 - DQ6 คับ ถูกกว่าเยอะอยุ่- -

Comment

Core 2 Quad Q6600
              ASUS EN8800GTS/HDTP 640Mb
              ASUS Maximus Formula
              Geil 4 Gb งับ 2*2GB แบบไหนดูก่อน
              WD 3200YS 7200rpm
              GIIGABYTE ODIN GT 800W
              เปลี่ยน VGA MB HDD เป็น....
              ASUS Geforce 8800GTS G92 512MB 12900.- ( ตัว G92 ไม่มีแบบ 640MB นะคับ )
              MB Gigabyte GA-X38-DS4 อันนี้ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ (ถ้าอยากเล่น X38 จริงๆ ตัวนี้ก็พอคับ)
              HDD Western Digital WD1600YS 160GBx2 Raid0 3600.- (แรงคับ)

ดูแล้ว คงเอาไปคล๊อค แล้วก็คงจะไม่ได้ใช้งานในส่วนของ CrossfireX
              ผมแนะนำให้ใช้แค่ P35 ก็พอคับ

DFI Lanparty DK P35-T2RS 5800.- ตัวนี้ แรงดี ใช้ได้เลย

Comment

อ้อผมไม่ OC น้า แต่ก้อกะจะฝึกอยุ่ครับเลยมารุ้จักเวปนี้ ^^ แต่ในอนาคตก้อไม่แน่ครับอาจจะ OC

ผมสงสัยในระบบ RAID 0 นะคับ ว่าถ้าใช้ระบบนี้ จากที่เคยอ่านมาข้อมูลจะถูกเก็บไว้ในแต่ละลูกใช่มั้ยครับแบบ ครึ่งๆ อะ แล้วทีนี้ สงมุตผมลากไฟล์ไปใช่ใน HDD ลูกนึง ไฟล์มันก้อจะไปอยุ่ในอีกลูกด้วยหรอครับ แล้วแบบนี้
                โฟลเดอร์ของไฟล์มันจะอยุ่ที่ HDD ตัวไหนอ่า แล้วถ้า HDD ลูกนึงเกิดเสียไป มันจะเสียไปเลยใช่มั้ยคับ ข้อมุล
                -..- แล้วก้อเวลาลงวินโดว ไฟล์มันจะแยกกันเกบครึ่งๆมั้ยอะ งงๆ คัยเข้าใจที่ผทเขียนมั้งงะ -**-

ส่วนใจจริงตอนนี้ กะจะเปลี่ยน ASUS Maximus Formula เปน GIGABYTE X38 DQ6 อ่าครับ ถูกกว่า - -
                ทีนี้ DS4 DQ6 มีอะไรที่ต่างและเหมือนกันบ้างครับ

ตอนนี้จอ 22" ที่แนะนำ ยี่ห้ออะไรดีครับราคาประมานเท่าไหร่ -*-

สงสัยแค่นี้แหล่ จะซื้อหลัง A NET ครับ

Comment

Working...
                X