Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาเรื่อง E8xxx มาบอกครับ ว่าเมื่อไหร่จะเกลื่อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Q3 เลยหรือเนี่ยอย่างโหดมากอะครับ
    แต่กว่าจะได้ E8400 ตัวนี้มา ก็รากเลือดเหมือนกัน

คงเป็นเรื่องของการตลาดด้วยอะครับ พอผูกขาดแล้ว ก็แย่แบบนี้ละครับ

Comment

อ้าว แล้วจะไปซื้อทันมั้ยเนี่ย e8400
      แย่แล้ว ราคาก็ึขึ้นอีกทำไงเนี่ย

Comment

ดีนะที่ได้มาแล้ว อิอิ

Comment

เชียร์ AMD กันบ้างครับ ^^ ปล่อยให้ Intel ผูกขาดตลาด ก็จะเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่ือยๆ

เราก็จะได้ใช้ CPU ราคาแพงมหาโหดเกินจริง

ป.ล. สาวก AMD แต่ตอนนี้ต้องจำใจคบ Intel เพราะมันแรงกว่าจริงๆ+

Comment

แบบนี้ก็น่าคิดนะครับเป็นกลไกทางตลาดหรือเปล่าเนี้ย

Comment

Originally posted by PoUnD View Post
              แบบนี้ก็น่าคิดนะครับเป็นกลไกทางตลาดหรือเปล่าเนี้ย
              แหมๆ ต่ะเองจะไปรับ(หรือรับมาแล้ว) ยังมาพูดอีก อย่างไงก็อย่าลืมโทรมาเน๊อ ผมเองในอีกเวป

Comment

ผมสั่งวันเดียวใด้เลยอะครับ ที่ ชม. แถมใด้ วีคเทพ (เค้าบอกมาว่างั้นวีค45)
                หุหุ

Comment

วันนีไป pantip มาที่ ร้าน speed บอกว่าไม่แยกขาย ทั้ง e8200, e8400, e8500 สงสัยว่าจะมีของ
                  แล้วก็มีอยู่ร้านหนึ่งชั้น4 ตั้งราคา e8400 ที่ 9990 กับ e8200 ที่ 8200 บาท
                  ทำไมมันหายากจัง เจอ e8200 อยู่สองสามร้าน แต่ไม่แยกขาย

Comment

Originally posted by Redrum View Post
                    วันนีไป pantip มาที่ ร้าน speed บอกว่าไม่แยกขาย ทั้ง e8200, e8400, e8500 สงสัยว่าจะมีของ
                    แล้วก็มีอยู่ร้านหนึ่งชั้น4 ตั้งราคา e8400 ที่ 9990 กับ e8200 ที่ 8200 บาท
                    ทำไมมันหายากจัง เจอ e8200 อยู่สองสามร้าน แต่ไม่แยกขาย
                    ใช่น่าจะร้านเดียวกัน แม่ม เปลี่ยนล่ะเป็น E6750 ก็เล่น Crysis ไม่ตุกว่ะ เจ็บใจจิงจองตั้งนาน สาธุใครกั๊กไว้แช่งให้ตกรุ่นเลยเอ้า กั๊กกันดีนัก

Comment

E8400 ผมได้มาราคา 7900 ร้านชั้น4 ไม่นึกว่ามันจะขึ้นราคาพรวดพราดขนาดนี้

Comment

Intel มันดึงเช็งละ รอต่อไป อีกนาน ต้องรอ amd

Comment

ที่ จว. ผมมี e8200 6 ตัวทั้งจว.ครับผมได้มา 6890

Comment

เท่าที่สังเกตุได้อีกอย่างระหว่าง CPU 45n. E8400 ตัวนี้ ผมลองมาสองตัว สองบอร์ดแล้ว ตัวแรกเป็น X38 จาก ASUS Maximus Xtreme อาการส่วนใหญ่ที่เจอคือ เวลาลากยาวๆ 4ghz - 4.5Ghz หลายๆ มักจะทดสอบอะไรผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง ไม่ค่อยนิ่งเหมือน CPU 6xxx Series ซึ่งก็ยังงงๆ อยู่เช่น E8400 วิ่ง 4.3Ghz - 4.5ghz On-Air ค่อนข้างจะผ่านยาก ถ้าผมจูลเอา Pi 32Mb. ให้ผ่านและเร็วแล้ว ถ้ากลับไปเทสพวก 3D ต่างๆ กลับไม่ผ่านเลยซักตัว แม้แต่ Aquamark 3D เอิ๊กๆ แต่ถ้าออกไปลดไฟ หรือเพิ่มไฟบางอย่าง 3D ก็จะผ่าน เสถรียรเพิ่มขึ้น แต่กลับไปเทส Pi ไม่ผ่านอีกแล้ว....... ผมงงกับ E8xxx มากเลยครับ หลังจากนั้นได้ลอง CPU อีก Week และบอร์ดตัวนี้ครับ DFI LANPARTY DK P35-T2RS ตัวนี้ ซึ่งใช้ชิป P35 ซึ่งต่างกันกับ Maximus แน่นอนครับ ที่เป้น X38 และ ผมก็เทส CPU คนละวีคกันด้วย โดยที่เล่นกับ ASUS Maximus Xtreme เป็น E8400 Week Q746A ส่วนตัวที่เล่นกับ DFI LANPARTY DK P35-T2RS นี้เป้น E8400 Week Q748A ครับ ซึ่งอาการที่เหมือนๆ กันก็คือ ไม่สามารถปรับแต่งแบบชุดเดียว เทสผ่านหมดยากมากๆ ครับ เดี๋ยวผ่าน เดี๋ยวเอ๋อ เหมือนกันเลย เอิ๊กๆ ไม่รู้ Series 8xxx ทำไมมันงอแงจัง อิอิ เย็นก็เย็น จับ Sink แทบไม่ร้อน แต่เพี๊ยะ.... จูลยากมากๆ เพราะผมสังเกตุได้ว่า ถ้าเอา CPU รุ่นเก่าอย่าง E6300 หรือ E6600 ผมสามารถเทสหลายๆ อย่าง ที่ทีเดียวจบโดยไม่ต้องไปปรับ Config อะไรให้วิ่งวายมาก เหมือน Series 8xxx มันเป็นอะไรที่บอกยากครับ อาจจะเกิดจากผม User Fails ก็ได้ครับ เพราะผมก็มั่วๆ เหมือนกัน ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก... ^^"

ข้อความข้างบนเอามาจาก http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...pid=147&page=2 นะครับ หรือรู้ว่าตระกูล E8XXX มีบั๊กหรือเปล่า Intel จึงกั๊กไว้ไม่ปล่อยออกมา ต่างจาก AMD พอมีบั๊กก็เรียกเก็บเลย แต่Intel แกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้หรือเปล่า ดีนะที่เราใช้แค่ E2160 ยังไม่อัพเป็น E8XXX พอเจอบั๊กก็แกล้งบอกว่าเป็นกลไกการตลาด ไม่ได้ล่อเป้านะครับ แต่มันชวนให้สงสัยอะครับ พี่น้องเราชาว Intel มีความคิดว่าไง

Comment

ล่าสุดวันนี้ TK มีของเข้า4-5ตัวนะครับ

ไปคุยมาแกบอก มีพ่อค้าหัวใสเหมาจากต่างจังหวัดมาขาย 7900 เข้ เหมาเหนือมาขาย หัวใสจริงๆ

Comment

ผมมายืนยัน อีกคนเรื่อง อาการของ rep. บน

E8400 มี บั๊ก 100 เปอเซน แต่ไม่อยากบอก กลัวโดนด่า จากผู้ใช้งานอยู่คับ

เป้นความจริงที่ไม่น่าพูดจริงๆ

Comment

Working...
                                X