Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุณภูิิมิเพี้ยนของ E8xxx ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุณภูิิมิเพี้ยนของ E8xxx ????

มันบอกเพี้ยนรวมไปถึงอุณภูมิของ core1/core2 ด้วยหรือป่าวครับ
    Attached Files
    Last edited by dreamtheater; 13 Feb 2008, 19:46:06.

ใน bios ก็เหมือนกันหรอ

Comment

ใช่แว้ว

แต่เขาว่าบางตัวนะ ไม่ใช่ทุกตัว
      ดูจากรูปแล้วน่าจะปกติมั้ง core 0,1 แต่ CPU น่าจะเพี้ยนสุดยอดที่ 5 องศาเลย เย็นจริง ๆ

ซิ้งเดิม ไม่ OC อุณภูมิห้อง 30-32
      ของผม CPU 43-45 Full Orthos Priority 9 ที่ เวลา 20 นาที ขึ้นไปถึง 66-69
      Core 0,1 ที่ 47-50 Full Orthos Priority 9 ที่ เวาลา 20 นาที ขึ้นไปถึง 68-70

ซิ้งเดิม OC 3.33 GHz อุณภูมิห้อง 30-32
      ของผม CPU 44-46 Full Orthos 20 Priority 9 ที่ เวาลา นาที ขึ้นไปถึง 67-70
      Core 0,1 ที่ 48-51 Full Orthos 20 Priority 9 ที่ เวาลา นาที ขึ้นไปถึง 69-72

ตอนแรกก็งงว่าร้อนจังลองจับซิ้งดูก็ไม่ร้อน เลยเดาว่าหน้า ซิ้งไม่สัมผัสกับ CPU เอาออกมาทา ซิลิโคน MX2 เสียบไป ปรากฏว่าเท่าเดิม เลยลองหาใน Google โอ๊วกระทู้บานเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...=154563&page=1

หาใน Google
      E8400 Temperature Problam

มาตรึม

ผมเลยไม่ Clock ครับใช้เดิม ๆ ไปก่อนเพราะยังไม่เจองานที่ต้อง OC ครับ และรอดูที่ท่าของ Intel ว่าจะเอายังไงเพราะต่างประเทศเริ่มคุยกันเรื่องประกันแว้ว

ปล.แต่มีสิทธิที่เขาจะไม่รับประกันอะ เพราะการใช้งานเดิม ๆ ถึงอุณภูมิจะอ่านเพี้ยนแต่ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพการใช้งาน
      Last edited by NeoTokyo; 16 Feb 2008, 08:25:43. Reason: X

Comment

ผมก็เจอ E8500 core1/core2 อุณภูมิต่างกันประมาณ 10c ลากได้ไม่ค่อยไกล เพราะคงติดที่ core ตัวที่อุณภูมิสูง แต่คงเป็นเพราะ wafer ของแต่ละ core สัมผัสกระดอง cpu ไม่เท่ากันก็ได้ เลยระบายความร้อนได้ต่างกันมาก ไม่ใช่ bug ที่ตัว cpu เอง แต่ Intel คงไม่ทำไรอยู่แล้วตราบใดยังทำงานได้เป็นปกติที่ clock มาตรฐานตาม spec
        พอเปลี่ยนมาใช้ E8400 อีกตัว core1/core2 อุณภูมิใกล้เคียงกันมาก ลากได้ไกลกว่าตัว E8500 ซะอีก

Comment

ตายครับ งานนี้ E6550 อุณหมิเย็นกว่าอีกครับ รู้งี้ไม่เปลี่ยนดีกว่านะหิหิ อุส่าห์ไปเอา E8200 มา

Comment

แล้วถ้า อุณภูมิ cpu อยู่ที่ 34
            แต่ core1 , core2 อยู่ที่ 45 ละครับ
            ดูที่อันไหนดีครับ

bios เห็นที่35นะครับ

Comment

ของผมก็ ขึ้น ๆลง ๆ อยู่ ที่ 43-45 องศาเหมือนกันครับ แต่ตรงช่อง Max ไป 48 แน่ะ โอ้ว ไรกันเนี่ย

Comment

ของผมก็ อุณภูมิประมาณนั่น ครับ

Comment

อุณภูมิในรูปผมใช้กับ่ซิ้ง HR-01 plus ครับ ลากที่ core0,1 idel 45-49
                  full 69-70+ เลยสงสัยว่าทำไมมันร้อนจัง

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                    ตายครับ งานนี้ E6550 อุณหมิเย็นกว่าอีกครับ รู้งี้ไม่เปลี่ยนดีกว่านะหิหิ อุส่าห์ไปเอา E8200 มา
                    ท่านอัพไบออสเป็นอะไรครับถึงใช้ได้ P5KR+E8200 ของผมดับสนิท

Comment

ตกลงมันเป็น bug ของ cpu หรือว่า mainboard ครับ

Comment

Originally posted by Redrum View Post
                        ตกลงมันเป็น bug ของ cpu หรือว่า mainboard ครับ
                        เป็น BugของCPUครับ เมืองนอกแจ้งข่าวมานานแล้ว แต่เมืองไทยไม่มีการแจ้งข่าวเลย

ให้ทดสอบโดยการจับซิ้งค์ดูก็รู้ครับ เย็นเฉียบเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=154563

Comment

Originally posted by AMD View Post
                          เป็น BugของCPUครับ เมืองนอกแจ้งข่าวมานานแล้ว แต่เมืองไทยไม่มีการแจ้งข่าวเลย

ให้ทดสอบโดยการจับซิ้งค์ดูก็รู้ครับ เย็นเฉียบเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=154563

ผมเคยลองเล่นแบบไม่ต่้อพัดลมกับHR01 plus ดูแล้วลองจับมันร้อนมากเลยครับ แต่ถ้าเสียบพัดลมมันก็เย็นดีครับ

Comment

Originally posted by Redrum View Post
                            นี่ครับ
                            Last edited by dreamtheater; 19 Feb 2008, 17:23:23.

Comment

Originally posted by NorthEastern Man View Post
                              ท่านอัพไบออสเป็นอะไรครับถึงใช้ได้ P5KR+E8200 ของผมดับสนิท

Comment

Working...
                              X