Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครั้งแรกของผมกับ X2 4000+ กับ NF570SLi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครั้งแรกของผมกับ X2 4000+ กับ NF570SLi

ครั้งแรกเลย ที่ผมพา4000+ มาได้ขนาดนี้
    ก่อนหน้านี้ พยายามกดยังไงก็ไม่ผ่าน เสียงร้อง 3 ครั้งตลอดครับ แบบว่าแรมมีปัยหา หลังกด save ไบออส หลังจากที่ศึกษาดูและถามจากหลายๆท่าน ก็เลยรู้ถึง CL แรม ที่ต้องปรับด้วย(อ๋อๆมิน่า) เลยจดจากCPU-Z ว่าชื่อจริง-ย่อ ของแต่ละค่าคืออะไรบ้าง และไปปรับที่ไบออส ในที่สุดก็สำเร็จจนได้

แก้ไข*เอา3DMark กับ Mem bandwithที่ท่านวิกรขอ มาลงเพิ่มครับ
    ขอโษด้วยที่ภาพอาจจะใหญ่ไปสักหน่อย(ไม่หน่อยเลย)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=312903

เทส Super PI

เทส 3DMark 2001

เทส 3DMark 2003

เทส 3DMark 2005

เทส 3DMark 2006

เทส Aquamark3

เทส Sisoft Sandra - Memory Bandwith ครับ

สุดท้ายครับ เทส Processor Arithmetric
    Last edited by Zepherous; 13 Feb 2008, 23:05:05. Reason: เพิ่มส่วนที่ยังไม่ได้มาลงไว้ครับ

ช่วย วัด แบบวิทแรมให้ดูหน่อยครับ คืออยากรู้ว่า 570 อาการเดียวกับของผมใหมครับ

ปล บัสสูงมากแล้วครับ speed ก็แรงจริงๆครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      ช่วย วัด แบบวิทแรมให้ดูหน่อยครับ คืออยากรู้ว่า 570 อาการเดียวกับของผมใหมครับ

ปล บัสสูงมากแล้วครับ speed ก็แรงจริงๆครับ
      ขอบคุณครับ
      ว่าแต่ อาการของNF570 นี่ มันคือไรอ่ะ

Comment

เดี๋ยวลองกลับไปทําดูครับท่าน อิๆๆๆ

Comment

ไฟ cpu เท่าไหร่คับ

full load เท่าไหร่ แล้ว ใช้ sink ไรคับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
            ขอบคุณครับ
            ว่าแต่ อาการของNF570 นี่ มันคือไรอ่ะ
            ลากบัสสูงจัดๆ แล้วบางที bandwidth ram แอบร่วงคับ งิงิ

Comment

อ่อ แบบนี้เอง มีแอบร่วง - -*
              ไฟ 1.525ครับ
              ว่าจะเอา Speedfan มา แต่มันวัดไม่ค่อยตรง
              ซิ้งค์ที่ใช้ Zalman CN9700NT รอบ Auto ครับ

Comment

แรงดีครับบบ แต่เหมือนแบนวิทแรมมัน ต่ำๆไปหน่อยน่ะครับ

Comment

ครับ สงสัยแบบที่ท่านวิกรว่าไว้ แอบมีหล่น

ตะกี้ไปกดCLแรมลง เหลือ 4-4-4-12-15/2T มา ลง3แล้ว ล้มเลย บัส600

และก็ท่าน kgb99 ถามเรื่องFull load ทดสอบแล้วครับ
                  -ปิดฝาเคส พัดลมข้างติดใกล้การ์ดจอ ความเร็วรอบ 70% พัดลมหลัง70mm.2ตัว พัดลมหน้า120mm. 1 ตัว
                  วัดด้วยเทอร์โมมิเตอร์แบบอิเล็กนะครับ+ด้วยspeedfan4.3.2 ได้ผลต่างกัน 2 องศาครับ(มิเตอร์ได้ผลวัดน้อยกว่า)

-เล่นcrysis 1 ชั่วโมง 45องศา ห้อง=ประมาณ24-25องศา(ตอนนี้อากาศเย็น) และก็ช่วงกลางวัน ห้องประมาณ28-30องศา ประมาณ48องศา
                  -เทส Super PI 32M ครึ่งชั่วโมง 25วินาที 2 คอร์ ได้ผลเหมือนกับ crysis
                  จะมีตัว ชิพเซท ร้อนมากที่สุด 55-65องศา ซิ้งค์พัดลมเดิม DFI ไม่ว่าจะ idle-Full
                  -ตอนนี้ idle นะครับ 38องศาครับ
                  การ์ดจอ GF8800GTS/320MB G80 idle65-67องศา เล่นเกมส์เสร็จใหม่ๆ/3DMark75-80องศา

เมื่อเปิดเคส อุณหภูมิจะลดลง 2-5องศาครับ

Comment

อิอิ ของท่าน ดูแล้วปกติครับ เพราะทดแรมไปมาก น่าจะ ไม่ร่วงเท่าไรครับ

แต่ของผมนี้ซิ เกิน 320 ก็บัส ตกรูดเลยครับ ยิ่งตอน ลาบบัสสูงสุด (ลดตัวคูณช่วย) บัส CPU420 ความเร็ว 3.2 แบนวิน แบนวิท ดิ่งลงเหวไปเลย เหลือ 4 กิก หน่อยๆเองครับ มีแต่ตัวเลข ใช้งานอะไรไม่ได้ เฮ้ยๆ บ่นๆๆๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      อิอิ ของท่าน ดูแล้วปกติครับ เพราะทดแรมไปมาก น่าจะ ไม่ร่วงเท่าไรครับ

แต่ของผมนี้ซิ เกิน 320 ก็บัส ตกรูดเลยครับ ยิ่งตอน ลาบบัสสูงสุด (ลดตัวคูณช่วย) บัส CPU420 ความเร็ว 3.2 แบนวิน แบนวิท ดิ่งลงเหวไปเลย เหลือ 4 กิก หน่อยๆเองครับ มีแต่ตัวเลข ใช้งานอะไรไม่ได้ เฮ้ยๆ บ่นๆๆๆ
                      มันเป็นที่ CPU ครับท่าน มันเอาแรมบัสสูงนานๆไม่อยู่เลยแอบๆร่วงอ่ะ

6000+ ผมก็เป็น

แต่ 5000+ BE ไม่เป็น

ต้อง Config แรมใหม่หมดอ่ะ ไม่ตั้งเป็น AUTO อ่ะครับ ถึงจะนิ่งกว่าอ่ะครับ

เวลาผมเล่นตั้ง AUTO ไว้เทส ORTHOS เป็นร้อยชั่วโมงก็นิ่งนะครับ แต่เจอ ORTHOS เทสแรม + ORTHOS เทสซีพียู + 3DMark03 ร่วงไปเลยอ่ะครับ
                      Last edited by kirk; 15 Feb 2008, 00:29:12.

Comment

ไม่รู้สิ ที่ผมเล่นมา AM2 ผมว่ามันจะชอบ CL4-4-4-X มากกว่า 5-5-5-X อ่ะ สังเกตุจากเวลาเทส 3DMark ติดต่อกันหลายๆชั่วโมง คะแนนมันจะพอๆกันแทบทุกครั้ง พอเล่น CL5-5-5-X คะแนนมันชอบตกอ่ะครับ ผมก็ไม่เข้าใจอ่ะครับ

ที่ผมเทส 3DMark ผมเปิด ORTHOS เทสแรม + ORTHOS เทสซีพียู (เปิดสองตัว)

ที่เทสแบบนี้ไม่ได้ตั้งการอะไรหรอกครับ ต้องการว่ามันเสถียรจริงๆหรือเปล่า แบบว่าทนต่อการทำงานหนักๆหลายๆโปรแกรมได้หลายๆตัวพร้อมๆกันได้ แบบว่าต่อก่อนแค้นอ่ะ เทส ORTHOS ทิ้งไว้เป็นร้อยชั่วโมงไหว แต่มาเปิด 3DMArk ร่วมด้วย ดันจอฟ้าซะงั้นเลยครับ

บางทีเทสโปรแกรมเดียวกันนานๆไม่ใช่ว่ามันจะนิ่งจริงๆทั้งระบบหรอกครับ

ถ้าไม่เชื่อก็ลองด้วยตัวเองอ่ะครับ อิอิ

Comment

แรงๆๆ

Comment

เจ๋งเลยครับคะแนน 3DMark วิ่งปี๊ดดีแต่ทำไม Aquamark3 มันน้อยจังครับ

Comment

Working...
                            X