Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านคอมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดร้านคอมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

อยากทราบว่าถ้าจะเปิดร้านขายอุปกรณ์คอม ซ่อมคอม ต้องมีความรู้ขนาดไหนครับ ซ่อมต้องรู้ถึงขนาดบักกรีเอง แล้วลงทุนเท่าไหร่คับ ขอบคุณมากครับ

การเปิดร้านขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ก็ไม่มีอะไรยุ่งยากนักครับ แต่คุณต้องทราบก่อนว่า ธุรกิจการขายอุปกรณ์ประเภทนี้นั้นค่อนข้างเสี่ยงสูงในปัจจุบัน เนื่องจากสินค้าเป็นอุปกรณ์เทคโนโลยี ดังนั้น ราคาของมันจะไม่คงที่ ต้นทุนของสินค้าจะเปลี่ยนแปลงเร็วมาก หากคุณไม่ได้ศึกษาการบริหารต้นทุนที่ดีมาก่อน หรือมีความเข้าใจลึกซึ้งเกี่ยวกับระบบราคาจำหน่าย ผมแนะนำให้ศึกษาเรื่องนี้ให้ดีก่อนจะทำธุรกิจด้านนี้ครับ มิฉะนั้นคุณอาจจะขาดทุนเอาง่ายๆ

การขายสินค้าเป็นหัวใจที่จะทำให้ธุรกิจคุณอยู่ได้ ส่วนการซ่อมความจริงไม่ต้องมีความรู้ถึงขั้นไปบัดกรีแผงวงจรเองหรอกครับ เพราะปัจจุบันแนวโน้มการซ่อมจะหาได้ยากแล้ว ส่วนใหญ่จะเน้นบริการหลังการขายในส่วนการเคลมสินค้าที่รวดเร็วมาเป็นจุดแข็งมากกว่าซ่อม เพราะงานซ่อมบางอย่างคุณสามารถส่งซ่อมตามร้านอมร หรือร้านที่มีความชำนาญกว่าได้แล้วคิดค่าบริการอีกต่อนึง

Comment

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเปิดแบบขายของมือ 2 จะดีกว่าขายมือ 1 หรือเปล่าครับ แล้วส่วนมากเขารับของมากจากไหนครับ

Comment

อยากเปิดเหมือนกันอะ

Comment

ขายสินค้ามือสอง บางทีคุณอาจจะต้องมีใบอนุญาตขายของเก่าด้วยหรือเปล่านะครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจแต่ถ้าคุณทำอย่างลับๆ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องภาษีมากวนใจ แต่การขายของมือสองคุณก็ต้องทำความเข้าใจกับกลไกราคาของสินค้าเหมือนกรณีขายมือ 1 เหมือนกันครับ เพราะแหล่งที่มาของสินค้ามือสองส่วนใหญ่จะเป็นของที่ User ปล่อยขายเพื่อ upgrade เครื่องของเขา สภาพการใช้งานคุณต้องคำนวนค่าเสื่อมราคาให้แม่นยำ ดูสติ๊กเกอร์ void และสภาพสินค้าที่เขานำมาขายต่อต้องแม่น เพราะกำไรของคุณอยู่ที่ตรงจุดนี้ ถ้าคุณรับซื้อมาประกันยังเหลือมากก็จริงแต่เป็นประกันแบบ Life Time นี่ต้องรีบปล่อยนะครับ เพราะหากคุณดองเอาไว้ที่ร้านนานๆ เวลาขายต่อให้ลูกค้าแล้วใช้ไม่ได้ ภาระจะตกอยู่ที่คุณในการส่งเคลมกับต้นสังกัด ซึ่งค่าใช้จ่ายแฝงไม่ได้น้อยไปกว่าการเปิดขายสินค้ามือ 1 เลยในบางโอกาส แต่อย่าเพิ่งท้อถอยครับ ผมเล่ามาคือข้อเสียของมันให้คุณเข้าใจก่อน ถ้ารับได้ค่อยตัดสินใจทำ ข้อดี ผมว่าคุณมองเห็นมันอยู่แล้วในใจเลยไม่นำมากล่าวถึงนะครับ

Comment

คุณ Comlow ตอบได้ดีเยี่ยมครับ ผมเห็นด้วยกับความคิดคุณ เดาอายุคุณ Comlow น่าจะ 25 up

Comment

ซ่อมก็ลงโปรแกรม upgrade หรือแก้ไขปัญหาเบื้องต้นให้ตรงกับปัญหา อันนี้ต้องชำนาญด้วยนะครับ งูๆ ปลาๆ ก็โดนลูกค้าส่งซ่อมด่าเหมือนกัน บางทีมันไม่ได้เป็นอะไรมากแต่โดนเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ บางทีช่างทำเสีย เสียเองก็มาเก็บเงินกับลูกค้าก็มี และต้องรู้ข้อมูล วงกว้างด้วยนะครับลูกค้าถามอะไรก็ต้องรู้บ้าง ส่วนของมือสองต้องดูเป็นครับว่าของมันผ่านอะไรมาบ้าง แล้วอุปกรณ์ถ้าเก็บไม่ดีมันเสียได้นะครับ ของเก่าๆ ผมใช้ไม่กี่วันเก็บไว้หลายเดือนเอามาลองประกบอเล่นๆ บางชิ้นพังไปเฉยๆ

Comment

อธิบายได้ชัดแจ้งเห็นจริงมากๆ เลยครับ คุณ Comlow

Comment

ซึ๊งมากเลยครับคุณcomlowเยี่ยมมากคุณ1two3ด้วยครับ

Comment

Working...
                  X