Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามอะไรเกี่ยวกับ switch หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามอะไรเกี่ยวกับ switch หน่อยคับ

switch หนึ่งตัวสามารถทำงาน 2 วงพร้อมกันได้หรือป่าวคับ
    เป็นร้านเกมส์ใช้เน็ท 2 ค่าย ToTกับtt&t จะใช้รวมกันใน switch ตัวเดียวจะทำได้ไหมคับ

รบกวนท่านๆช่วยแนะนำทีคับ

ได้ครับ ก็ไปกำหนด gateway ที่เครื่องลูกอ่ะครับ แต่มันก็ทำงานแยกกันนะครับ

Comment

จะเป็น วงนะงับ...
      แต่ จะมีทางออก net ได้ 2 ทาง... กรณีนี้ จะตั้ง DHCP ได้แค่ 1 ตัวมั้ง อีกตัวต้อง fix ip
      ส่วนที่เครื่อง client ก็ต้องเลือกเอางับว่าจะใช้ gateway (net ตัวไหนนั้นละ) ?จะใช้ออก net
      ตัว switch มีหน้าที่แค่ รับส่งข้อมูล ตามที่ตั้ง gateway ที่เครื่อง client เฉยๆ งับ

ps กรณี ถ้า net เส้นไหน ล้ม เครื่องที่ตั้ง gateway เส้นนั้นไว้จะ ใช้ net มะได้นะงับ... ถ้าอยากให้ใช้ได้ ก็ต้องเปลี่ยน gateway ใหม่...

Comment

ใช่ครับ

Comment

ขอบคุณท่านๆมากคับ

ถามอีกนิดคับถ้าใช้วิธีนี้ จาทำให้เน็ทมาดึงกันมากไหมคับ
          แล้วจะเป็นสาเหตุให้ Switch มานแฮ็งค์บ่อยได้มะคับ

เราจำเป็นต้องตั้ง gateway ให้***งกันด้วยไหมคับ
          อย่าง tot 192.168.100 tt&t 192.168.1.50 จะได้ป่าวคับ

Comment

แค่ตั้งไอพีคนละวงกันก็ใช้ได้แล้วครับ มันก็ทำงานเหมือนกันกับ ตั้งวงเดียวครับไม่ทำให้มีโอกาสแฮงเพิ่มขึ้นหรอก

Comment

ขอบคุณท่านๆมากคับ

Comment

Working...
              X