Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องเมาส์Wirelessหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องเมาส์Wirelessหน่อยครับ

ก็เรื่องมันมีอยู่ว่าหาเมาส์ไร้สายมาใช้กับโน๊ตบุ๊ค เห็นบางรุ่นเดี๋ยวนี้ส่วนมากทำเป็น2.4Ghzกันหมดแล้ว แล้วก็เคยอ่านเจอว่าคลื่นมันตีกับWireless Lan หรือ Blue tooth อยากถามผู้ใช้จริงว่ามันตีกันจริงไหมครับ เนื่องจากสภาพของผมเป็นแบบนี้อ่ะ(อยู่หอนะครับ)

- ตัวผมเองใช้เนตผ่านWLanจากDesktop (Ad Hoc)
    - ห้องผมปล่อยสัญญาณWLanให้คนชั้นล่าง (Ad Hoc)
    - ห้องข้างๆใช้เตาMicrowaveเป็นบางอารมณ์
    - Blue tooth (ไม่มีอะไรให้ต่อตอนนี้ แต่ต่อไปก็ไม่แน่)

คำถามนะครับ1. ถ้าใช้เมาส์Wireless 2.4 Ghzจะมีปัญหาสัญญาณรบกวนไหมครับ แบบว่าเคอร์เซอร์เมาส์วิ่งเอง หรือว่าสัญญาณเนตตกเวลาขยับเมาส์มากๆอะไรแบบเนี้ย

ทีแรกผมกะจะซื้อเป็นRFแต่มันหายาก(ในพื่นที่ที่ผมอยู่) ซึ่งผมไม่แน่ใจในรุ่นที่อยากได้ว่าเป็น2.4Ghzหรือเปล่า ถ้าเป็นพอซื้อมาแล้วจะมีปัญหาไหม แต่ที่แน่ๆผมชอบรูปร่างเมาส์มากๆครับ

คำถามอีกข้อ มีใครใช้ Logitech LX5 มั่งครับ มันเป็น2.4Ghzหรือเปล่าเพราะอยากได้ม๊าก~ มาก ทีแรกว่าจะเอาRX700แต่ของหมดครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ตามที่รู้ AP มันมีแยกย่อยให้เลือก Channel ได้อีกนะคับ เช่น
    2.412 GHz
    2.417 GHz
    2.422 GHz
    งั้นบางทีถ้าเกินปัญหาสัญญาณกวน ก็เปลี่ยน Channel เอาคับ เพราะที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร
    หรือรอผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มาตอบดีกว่าคับ

Comment

ขอดันหน่อยครับ ค่อนข้างรีบเหมือนกัน สัปดาห์หน้าจะซื้อแล้ว

ว่าแต่ผมใช้เนตแบบAd HocโดยPCI Cardนี่มันจะปรับความถี่ได้ตรงไหนหรอครับ

Comment

ผมใช้ mouse wireless ของ logitech รุ่นอะไรจำไม่ได้นะครับ
        แต่ 2.4 GHz เหมือนกัน ที่มันโฆษณาว่าใช้ถ่านได้นานโคตรน่ะครับ
        ราคาประมาณ 1200 บาท

ทุกวันนี้ก็ใช้ mouse กับ Notebook และต่อ wireless lan และใช้ Bluetooth บ้างเป็นครั้งคราว
        กับมือถือ ก็ปกติดีครับ ไม่มีอาการตีกันให้เห็น อ้างอิงจากของผมนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ กะจะใช้ของLogitechนี่หล่ะ ถนัดมือดี

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
            ขอดันหน่อยครับ ค่อนข้างรีบเหมือนกัน สัปดาห์หน้าจะซื้อแล้ว

ว่าแต่ผมใช้เนตแบบAd HocโดยPCI Cardนี่มันจะปรับความถี่ได้ตรงไหนหรอครับ
            ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไปคับ

Comment

ใช้ VX Revolution อยู่ครับ (2.4Ghz)

Notebook ใช้ Wireless Lan ผ่าน Router แล้วก็เปิด Bluetooth ตลอดเวลา

ถ้าใช้เน็ตปกติ ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเกิดส่งไฟล์ใหญ่ๆ ผ่าน WLan Mouse จะรวนจนเห็นได้ชัดเลยครับ กระตุกๆ แล้วก็คลิ๊กไม่ติดบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ เพราะว่าไม่ได้ส่งไฟล์บ่อยๆ รอส่งเสร็จก็ใช้ได้ตามปกติครับ

Comment

เท่าที่ใช้อยู่ มันก้ไม่ได้ตีกันมากนักใช้ได้สบาย

Comment

ขอบคุณครับ ตัดสินใจได้แล้ว สั่งLX5นั่นหล่ะ จะออกมาเป็นไงก็OKครับ (จริงๆอยากได้VX NANOนะเนี่ย แต่กระเป๋าตังค์ไม่อำนวย)

Comment

เวลาใช้งานแต่ละอันจะน่าเข้ารหัส ไว้นะมันจะเซทรหัสของแต่ละอันไม่เหมือนกันอ่ะครับ
                    น่าจะไม่ผิดจาก ประสบการณ์ที่เรียนมา

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ได้ของแล้วนะครับ สรุปว่าไม่เอาLX5 เพราะตัวReciverมันเป็นอันใหญ่มากๆครับ พกไม่สะดวก ไปๆมาๆก็ได้ตัวนี้หล่ะ V220

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                        X