Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAPTOR x 1 (10000 RPM) กับ Raid0 x 2 (7200 RPM)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAPTOR x 1 (10000 RPM) กับ Raid0 x 2 (7200 RPM)

ตอนนี้ ใช้ HDD 250GB SATA2 ต่อแบบธรรมดาอยู่
    กำลังคิดว่าจะซื้อ 250GB มาทำ Raid0 อีกตัวนึงดี หรือว่า ซื้อ Raptor มาใช้แทนดี

ระหว่าง 2 แบบนี้อันไหนเร็วสุดครับ

1. WTD SATA2 RAPTOR 10000 RPM x 1 ต่อแบบธรรมดา
    2. WTD SATA2 250 x 2 ต่อแบบ Raid0
    3. เพิ่ม RAM จาก DDR2 XMS2 BUS800 2GB เป็น 4GB

แล้วถ้าทำแล้วเห็นผลชัดเจนเลยมั๊ยครับว่าเร็วขึ้น

ใช้งานอะไรครับจะได้แนะนำถูก

Comment

H/D 7200rpm RAID 0 ยังไงก็เร็วกว่า Raptor 10000rpm ลูกเดียวแน่นอนครับ
      ส่วนที่ถามว่าเร็วขึ้นมั้ยก็ต้องบอกว่าเร็วขึ้นเห็นๆครับ ลงวินโดวส์เร็วขึ้นทันตา การเรียกใช้โปรแกรมใหญ่ๆ
      ก็เร็วขึ้นด้วยครับ ส่วนแรมถ้าเดิมมีอยู่ 2GB แล้วผมว่าเหลือเฟือแล้วละครับ ยังใช้งานได้อีกนานเลย

Comment

เห็นด้วยกับAmagin ครับ

Comment

ตามนั้นเลยขี้เกียจพิมพ์ 555555555

Comment

เทคโนโลยี RAID เป็นเทคโนโลยีสูงสุดของฮาร์ดดิสครับ เร็วกว่าแน่นอน

Comment

อะฮ่า

Comment

winxp 32bit เห้นแรมแค่ 3.5G น่ะคับ
                แต่ถ้า vista อีกเรื่อง

Comment

RAID 0 เสี่ยงนิดหน่อยนะ

HDD ล่ม 1 ตัวก็เจ้งทั้งระบบ

Edit: เพื่อความเร็วที่มากขึ้น เอา RAID ดีกว่า
                  Last edited by Electroshock; 23 Nov 2006, 00:12:09.

Comment

เป็นผมก็raid0ครับ
                    เรื่องเจ๊งนี่อย่าไปคิดมากเลย ผมใช้มา3ปียังไม่เป็นไรเลยbadก็ไม่ขึ้น
                    ไม่รู้ดวงดีหรือไม่ซนกับHDDกันแน่

Comment

raid อีกเสียงงับ

Comment

RAID Raptor เลยดิครับ ส่วน 250 GB เอาไว้ Backup

Comment

Working...
                        X