Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำจอLCDระหว่าง Dellกับ SAMSUNG

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำจอLCDระหว่าง Dellกับ SAMSUNG

คือว่าผมจะซื้อจอLCDขนาด22นิ้วครับคือผมยาอกจะทราบว่าจอระหว่าง4รุ่นนี้
    DELL Ultrasharp 2208WFP
    DELL E228WFP 22" Widscreen
    SAMSUNG 223BW
    SAMSUNG 223GW
    รุ่นให้คุ้มสุดน่าเล่นสุดครับ ท่ามีรุ่นอื่นแนะนำก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

เป็นผมเลือกตัวนี้ครับ DELL Ultrasharp 2208WFP

แต่ผมชอบ viewsonic มากกว่า อิอิ

Comment

Originally posted by coco View Post
      คือว่าผมจะซื้อจอLCDขนาด22นิ้วครับคือผมยาอกจะทราบว่าจอระหว่าง4รุ่นนี้
      DELL Ultrasharp 2208WFP
      DELL E228WFP 22" Widscreen
      SAMSUNG 223BW
      SAMSUNG 223GW
      รุ่นให้คุ้มสุดน่าเล่นสุดครับ ท่ามีรุ่นอื่นแนะนำก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
      ไม่ได้ให้ราคามาว่ามีงบเท่าไหร่อะครับ

จาก 4 รุ่นที่ถามมา กรณีผมนะครับ
      ไม่เอาซักตัว เพราะมันเป็น Panel TN น่ะครับ

ถ้าผมต้องซื้อจอใหม่ ก็ยังคง concept เดิมน่ะครับ ไม่ Panel S-IPS ก็ S-PVA
      ลองดู Dell 2007WFP, 2407WFP ดูน่ะครับ ว่าโอเคหรือเปล่า ถ้างบไม่ซีเรียส

Comment

ถ้ามีตัวเลือกแค่ 2 ยี่ห้อที่ให้มา เลือก dell โดยไม่ต้องลังเล

Comment

ถ้าผมบอกว่า DELL ใช้ จอเดียวกับ SAMSUNG ไครจะเชื่อใหมน้า

แต่ถ้าซื้อใหว DELL ประกัน ดีสุดแล้วครับ เสียง เปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย แต่ต้องซื้อที่มีประกัน DELL thailand นะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ถ้าผมบอกว่า DELL ใช้ จอเดียวกับ SAMSUNG ไครจะเชื่อใหมน้า

แต่ถ้าซื้อใหว DELL ประกัน ดีสุดแล้วครับ เสียง เปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย แต่ต้องซื้อที่มีประกัน DELL thailand นะครับ
            ผมขอคำชีแนะนิดนึงครับ
            ระหว่างDELL Ultrasharp 2208WFP กับ DELL E228WFP 22" Widscreen
            น่าเล่นอันไหนมากกว่าครับแล้ว DELL Ultrasharp 2208WFPคุณภาต่างกับ DELL E228WFP 22" Widscreen มากไหมครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

Panel เดียวกันใช้ไหมครับ[ใส้ในเดียวกัน]

Comment

Originally posted by coco View Post
                ผมขอคำชีแนะนิดนึงครับ
                ระหว่างDELL Ultrasharp 2208WFP กับ DELL E228WFP 22" Widscreen
                น่าเล่นอันไหนมากกว่าครับแล้ว DELL Ultrasharp 2208WFPคุณภาต่างกับ DELL E228WFP 22" Widscreen มากไหมครับ
                ขอบคุณครับ
                อันนี้ไม่มีโอกาศได้ลองกับตาสักทีครับ จะให้ดีลองติดต่อที่ 026707200ดีกว่าครับ ลองถามรายละเอียนดูเลย จะให้ดีลองไปเทสด้วยตาตัวเอง เลยครับ

Originally posted by eXzato View Post
                Panel เดียวกันใช้ไหมครับ[ใส้ในเดียวกัน]
                ครับ เท่าที่ได้คุยกับ คนใน dell นะครับ แต่ไม่เฉพาะ DELL นะครับ ปกติ ตัวของ จอ ( PANEL) จะมีโรงงานที่ผลิตโดยเฉพาะ ไม่กีที่เองครับ โดยแต่ละยี้ห้อ ก็สั่งเอาจาก โรงงานนี้แหละครับ แล้วมาประกอบเอง มันเลยไม่หนีกันมากครับ และยังมีโรงงานที่ผลิตกรอบ และ โครง ภายนอกอีก และ ก็ ยังมี วงจร ปรับ ต่างๆ อีกครับ สั้งมา ประกับเป็น 1 ยี้ห้อครับ ที่นี้ก็จะขึ้นกับว่า จอที่สั้งนั้น จะเอาเกรดใหน ก็เลือกได้ครับ ตัวใหน สั้งพิเศษ ก็แพงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย เพราะวอลุ่มในการสั่งมัน น้อย ทางโรงงานต้องผลิตพิเศษออกมาครับ

บางนี้ห้อ เมนูในการปรับ ของจอ ยังเหมือนกันเลยครับ แต่ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

Comment

อันนี้ไม่มีโอกาศได้ลองกับตาสักทีครับ จะให้ดีลองติดต่อที่ 026707200ดีกว่าครับ ลองถามรายละเอียนดูเลย จะให้ดีลองไปเทสด้วยตาตัวเอง เลยครับ

ครับ เท่าที่ได้คุยกับ คนใน dell นะครับ แต่ไม่เฉพาะ DELL นะครับ ปกติ ตัวของ จอ ( PANEL) จะมีโรงงานที่ผลิตโดยเฉพาะ ไม่กีที่เองครับ โดยแต่ละยี้ห้อ ก็สั่งเอาจาก โรงงานนี้แหละครับ แล้วมาประกอบเอง มันเลยไม่หนีกันมากครับ และยังมีโรงงานที่ผลิตกรอบ และ โครง ภายนอกอีก และ ก็ ยังมี วงจร ปรับ ต่างๆ อีกครับ สั้งมา ประกับเป็น 1 ยี้ห้อครับ ที่นี้ก็จะขึ้นกับว่า จอที่สั้งนั้น จะเอาเกรดใหน ก็เลือกได้ครับ ตัวใหน สั้งพิเศษ ก็แพงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย เพราะวอลุ่มในการสั่งมัน น้อย ทางโรงงานต้องผลิตพิเศษออกมาครับ

บางนี้ห้อ เมนูในการปรับ ของจอ ยังเหมือนกันเลยครับ แต่ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ
                  เอ ท่าน wikorn เบอร์โทรที่ให้ไว้ เป็นของ Sale ที่ Dell ใช่หรือเปล่าอะครับ
                  บางที พวก Sale เราต้องฟังข้าง ไว้ข้างน่ะครับ
                  เข้าทำนอง คนรู้ไม่ได้ขาย คนขายไม่ได้รู้

เพราะถ้าเราเหมารวมว่า Panel ของจอ DELL กับจอ Samsung เหมือนกัน
                  อันนี้ น่าจะเป็นเคสๆ ไปน่ะครับ

อย่างกรณีจอของ DELL
                  ถ้าเป็น Panel S-IPS จะใช้ของโรงงาน LG Philips
                  แต่ถ้าเป็น Panel S-PVA จะใช้ของโรงงาน Samsung
                  ส่วน Panel TN อันนี้ผมไม่สนใจเลยไม่รู้ข้อมูลน่ะครับ

เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ว่า Sale มักจะพูดให้ของที่ตัวเอง
                  ต้องขาย ขายได้น่ะครับ

Edit เพิ่ม
                  หรือว่าความหมายที่ Sale ของ DELL บอก ว่าใช้ Panel เดียวกับ Samsung
                  อาจจะหมายถึง พวกตระกูล Panel TN ที่ออกมาใหม่ๆ ทั้งหลายแหล่หรือเปล่า
                  อันนี้ พอดีผมไม่มีข้อมูล พวก TN เลย
                  ถ้าเป็น กรณีนี้จริง ผมก็ต้องขออภัยน่ะครับ เนื่องจากข้อมูลพวก Panel TN ไม่แน่นเลยน่ะครับ ไม่สนใจเลย
                  Last edited by countertain; 16 Feb 2008, 00:50:08.

Comment

อ้อ เพื่ม link หน่อย จำได้ว่าเคย favorite ไว้
                    สมัยที่จอ DELL 2007WFP มีคนบ่นว่าได้ Panel ไม่เหมือนกัน
                    บางคนได้ S-IPS ของ LG บางคนได้ Panel S-PVA ของ Samsung

http://www.hardforum.com/showthread.php?t=1111100

Comment

ผมไม่ได้บอก ว่า มันเหมือนกัน ทุกรุ่นสักหน่อยครับ
                      ผมก็อธิบายไว้แล้วนะครับ ว่า ต้องเป็นรุ่นๆ ไป

ส่วนเบอร์ที่ใหไป เห็นเจ้าของ กระทู้ สนใจยี้ห้อนี้ และมีใจจะซื้อ ก็อยากให้ลองสอบถามข้อมูล ดูครับ ไม่ได้บอกให้เชื่อ ไม่งั้นไม่บอกให้ไปดูด้วยตาตัวเองครับ จะให้เบอร์คนขาย SAMSUNG ไป โทรสอบถามเรื่อง DELL ก็ กระไรอยุ่ครับ อิอิ
                      แล้วผมก็ยืนยันมาตลอด ว่า จอที่ดีที่สุดคือ จอที่ตาตัวเองบอกว่าชอบที่สุด ครับ

Comment

เดี่ยววันหลังจะเอา รูปที่เมืองนอก เปิดบูท แสดง PANEL มาให้ดู ขอไปค้นก่อนครับ อยุ่ในห้อง หัวหน้าครับ

สั้งมาขายได้ด้วยนะ แต่วอลุ่มในการสั้ง โหดไปหน่อยครับ

Comment

ผมไม่ได้บอก ว่า มันเหมือนกัน ทุกรุ่นสักหน่อยครับ
                          ผมก็อธิบายไว้แล้วนะครับ ว่า ต้องเป็นรุ่นๆ ไป
                          อ้อ กระจ่างแล้วครับ

Comment

ส่วนเบอร์ที่ใหไป เห็นเจ้าของ กระทู้ สนใจยี้ห้อนี้ และมีใจจะซื้อ ก็อยากให้ลองสอบถามข้อมูล ดูครับ ไม่ได้บอกให้เชื่อ ไม่งั้นไม่บอกให้ไปดูด้วยตาตัวเองครับ จะให้เบอร์คนขาย SAMSUNG ไป โทรสอบถามเรื่อง DELL ก็ กระไรอยุ่ครับ อิอิ
                            แล้วผมก็ยืนยันมาตลอด ว่า จอที่ดีที่สุดคือ จอที่ตาตัวเองบอกว่าชอบที่สุด ครับ
                            ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                            X