Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าลง winxp นะคะ แล้วถึงช่วงที่สั่ง format แบบ full พอ format ไป 10% มันรีสตาร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าลง winxp นะคะ แล้วถึงช่วงที่สั่ง format แบบ full พอ format ไป 10% มันรีสตาร์

--------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าลง winxp นะคะ เครื่องมันจะดับสนิทไม่มีอะไรทำงานเลย แต่แปลกที่ไฟ
    เหลืองยังสว่างค้างอยู่กดอะไรก็ไม่เกิดอะไรขึ้น กดดรีสตาร์ท เครื่องก็ไม่ทำงาน
    กดปิดสวิตไฟเหลืองก็ไม่ดับแล้วกดเปิดเครื่องก็ไม่ได้ ต้องถอดปลั๊กออกเลยรอสักพักไฟเหลืองถึงจะดับไปเอง แล้วก็เสียบปลั๊กใหม่ถึงจะเปิดเครื่องได้

อันนี้ เกิดจาก อะไรคะ ที่เป็นสาเหตุหลักมาจากเมนบอร์ด ได้หรือไม่คะ

มันจะเป็นตอนช่วงที่ลง วินโด้

หน้าที่ 1 รูปประกอบ ยื่มมาจากคอมไทยดอทเนทค่ะ

โปรแกรมจะทำการตรวจสอบและเช็คข้อมูลอยู่พักนึง อันนี้จะผ่านได้ค่ะ รอจนขึ้นหน้าจอถัดไปค่ะ

หน้าที่ 2

Welcome to Setup

มันมีปัญหาให้เห็นอย่างต่อมาคือ ถ้าไม่กดเลือกอะไรทิ้งไว้เพียง

1.00 นาทีเครื่องมันจะดับแล้วไฟเหลืองค้าง ต้อง เริ่มใหม่เลย
    แต่ถ้ารีบ กด Enter ก่อนครบ 1 นาทีเพื่อทำการติดตั้งต่อไปมันจะผ่านไปหน้านี้ได้

หน้าที่ 3

มาที่หน้าของ Licensing Agreement เหมือนเดิมถ้าไม่กดอะไรทิ้งหน้าจอไว้เกิน 1.00 นาทีเครื่องมันจะดับแล้วไฟเหลืองค้าง ต้อง เริ่มใหม่เลย ถ้าไม่รีบกด F8 ให้มันผ่านไป

มาที่หน้า เลือก Drive ของฮาร์ดดิสก์ที่จะลง Windows XP ถ้ากดปุ่ม Enter ภายใน 1 นาที มัน
    จะดับไป เองต้องเริ่มใหม่เลย ค่ะ

หน้าที่ 4

หน้าที่เลือก format ก็ เหมือนเดิม ภายใน 1 นาทีถ้าไม่กดอะไร มันดับไฟค้าง เองไปเริ่มใหม่เลย

มันเป็นอะไรหรือคะ

ถ้าไม่กดเลือกอะไรทิ้งไว้เพียง 1.00 นาทีเครื่องมันจะดับแล้วไฟเหลืองค้าง ต้อง เริ่มใหม่เลย
    อาจมีปัญหาที่ความร้อนของ CPU เช็คดูซิงค์ว่าสนิทรึเปล่าครับ

Comment

ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องให้เวลาผ่านไป 1 นาที แล้วsetupต่อ ในเมื่อตั้งใจจะติดตั้งวินโดว์ใหม่
      รีบๆๆๆกดเลย จะได้setup ไวๆ

Comment

ไฟเหลืองอยู่ส่วนไหนครับยังไม่เข้าใจ

Comment

เห็นในพันทิปเธอก็ไปตั้งกระทู้เรื่องนี้ ในคอมไทยเธอก็ไปตั้งกระทู้เรื่องนี้ แต่ละที่ก็หลายกระทู้ซะด้วยแล้วก็ไม่เห็นว่าจะเข้าไปแสดงตัวในกระทู้ของตัวเองหลังจากตั้งกระทู้แล้ว
          นี่เริ่มมาบุกแถวนี้อีกแล้ว เธอคนนี้คิดอะไรอยู่เดาได้ยากจริงๆเลย

Comment

ความร้อน CPU รึเปล่า เช็คซิ้งค์ดูก่อน

Comment

ลองหา windows เวอร์ชั่นอื่นมาลงครับ

Comment

ไฟเหลือง หมายถึงไฟ power on นะค่ะมันติดสว่างค้างแต่เครื่องไม่ทำงาน

Comment

Working...
                X