Announcement

Collapse
No announcement yet.

window 32 กับ 64 bit ต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• window 32 กับ 64 bit ต่างกันยังไงครับ

window 32 กับ 64 bit ต่างกันยังไงครับ ขอบคุณมากครับ

ตามทฤษฏี 64Bit = 32Bit+32Bit ซึ่งก็คือ 64Bit เร็วกว่า 32Bit อยู่ 1 เท่าตัว แต่ในทางปฏิบัติไม่ใช่เสมอไป
    64bit สร้างออกมาเพื่อรองรับกับ application ในอนาคตที่มีความสามารถที่มากขึ้น
    ถ้าคุณมีแรม มากกว่าหรือเท่ากับ 4Gb ก็จะสามารถใช้ได้ครบ ประสิทธิภาพการรันโปรแกรมเพิ่มขึ้น
    ความแตกต่างนั้นจะเห็นก็ต่อเมื่อใช้โปรแกรมที่เป็น 64bit มาประมวลผลดู จะเห็นได้ชัดว่าเร็วกว่า 32 bit ประมาณ 40-50% ครับ
    แต่โปรแกรม 64 bitนั้น ยังไม่ค่อยมีเท่าไหร่ก็เลยต้องใช้ 32 bit มาลง ซึ่งตรงนี้มัน
    ไม่ได้ช่วยให้เร็วไปกว่าเดิมเลยครับ
    ในทางกับกัน 64bit จะใช้ทรัพยากรณ์ระบบที่ค่อนข้างสูง สเปกเครื่องปานกลางก็เล่นลำบากแล้ว
    32 bit เปิดเครื่องมา OS จัดการ Virsual memory เสร็จหมดทุกอย่างใช้แรมไปแค่ 500 - 580 mb
    แต่ 64 bit เปิดเครื่องมา OS จัดการ Virsual memory เสร็จหมดทุกอย่างใช้แรมไป 700 - 800 mb

จะใช้ 32 หรือ 64 ก็สุดแล้วแต่

Comment

เรื่องมันยาวคับ (ไปหาดูก่ิอนเดี๋ยวมา)^^"

ได้มาแระ คับ

http://www.thaiadmin.org/board/index...ic=6730.0;wap2
      Last edited by kgb99; 15 Feb 2008, 19:48:35.

Comment

ขอบพระคุณมากๆครับ

Comment

Working...
        X