Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom9500 Ocz K9A2-CF เเต่OCไม่ไปไหน ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom9500 Ocz K9A2-CF เเต่OCไม่ไปไหน ช่วยทีครับ

เริ่ม จากเดิม ก่อน จะประกอบเครื่องนี้ ผม ใช้เครื่องเก่าเป็น XP2000+ ซึ่ง วิธีการOC คงเเตกต่างจากรุ่น ปัจจุบัน
    ซึ่งพอประกอบเครื่องนี้ โดยใช้เกณว่า ใช้ของที่ประสิทธิภาพ กว่ามาตรฐาน หน่อยนึง

1

ซึ่งจำเลย ตามนี่

2

เเละนี่ เพื่อ จะได้ เห็นว่าผมไม่ได้พูดปากเปล่า

3
    จากนี้ คำถามนะครับ จากเดิมๆๆ ไม่ได้ปรับอะไร ไปไกลไม่เคย 2200>2300ที่เเรงดัน 1.3V เพราะพยายามไปไกลกว่านี้ไม่เคยสำเร็จเลยครับ (ตอนนี้2200ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ ค่าทุกส่วนเป็น มาตรฐาน ทั้งๆที่ เเรมสามารถ 4-4-4-15 เเต่ผม คงรักษาไว้ที่ 5-5-5-15
    ผมความรู้น้อย ช่วยเเนะนำทีครับ เเบบเริ่มจากค่าโรงงาน รวมทั้ง อัตราทดด้วยนะครับ

อยากนำพา ชุดนี้ให้ไปได้ไกลที่สุด ไปได้เเค่ไหน เเล้วเเต่พวกท่านจะ เมตตา เเล้ว จะเอารูปมาให้ดูครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Phenom 9500
    Msi K9A2 CF
    OCZ 2N800SR2GK SLI Edition

ปล. เคยผ่านตามีประทู้ว่า เครื่องประกอบใหม่ไม่สามารถ OCไปได้ไกล จนกว่าจะใช้งานไปซักระยะหนึ่ง 2-3สัปดาห์ เป็นความจริงหรือเปล่าครับ ชุดนี้ผม เพิ่งทำมาวันที่ 8 กพ 51
    Last edited by jamesboyd; 16 Feb 2008, 09:10:28.

ไม่มีใครสนใจ สงสัย ต้อง 2200 ตลอด อายุการใช้งาน

Comment

ผมก็กำลังจะถอยชุดนี้อยู่เหมือนกัน.........รอชมเห็นเขาว่าไปได้ไกลกว่านี้นะ

Comment

นี่เลยครับ แนวทาง

http://www.overclockzone.com/zolkorn...600/index.html

ลองโพสถามท่านZolkornละกันครับ เอิ้กๆ
        Last edited by ๐ผ่านมาเจอ๐; 16 Feb 2008, 09:41:14. Reason: จ้า...

Comment

ลองตั้งค่าพวก CL Ram ด้วยนะครับ

แล้วลองเพิ่มไฟแรมด้วย แรมนี่ไม่แน่ใจว่าใช่ชิพพวก Promis ไวทาลิก หรือ เอลพีด้า หรือเปล่าไม่แน่ใจ คงไม่หนีจากพวกนี้หรอกครับ

ไอ้เครื่องผมที่ได้มาตามลายเซ็น เป็ดมาก็ลองคล๊อกเลย ฮ่าๆ

Comment

คล้ายๆที่ผมจะซื้อเลย ไม่ดิ เหมือนเลยมากกว่า อาจะต่างตรงram

Comment

ได้ถึงบัส 250 ก็หรูแล้วครับสำหรับ ฟีนอม

Comment

ถ้าเอานิ่งจริงๆประมาณ 2.7 นะ 3.0 หาได้น้อยตัวที่ไหว

แต่ส่วนมาก 2.4-2.5

Comment

เเรม Ocz ตัวนี้ ผมเลยใส่ กับGgb 770 DS3 สามารถ ปรับไปที่ 1066ที่ไฟ2.0 เเต่พอ มาใส่กับบอร์ดนี้ K9A2 ไปไม่เคยไกลเกิน1000 ซักครั้ง ผู้รู้เเนะนำทีครับ

Comment

เท่าที่ผมจับ ตัว ES และ ตัว 9600 นิ่งสุดได้ที่ 2.9-3.0 ไฟ 1.55 ครับ ลากแต่ตัวคูณ เพราะฟีน่อมนั้นไม่ถนันบัสสูงครับ เกินบัส 300 ดับอย่างเดียวครับ ปลซิงค์ต้องแน่นะครับ เพราะฟีน่อมร้อนมากๆ แนะนำให้ใช้น้ำครับถ้าอยากลากใกลหรือซิงค์ระดับสูงราคาก็สูงด้วย ^ ^

Comment

ขอบคุณมากครับ เเต่ ลากตัวคูณ ลากยังไงครับ เพราะมานล๊อคไว้เพิ่มไม่ได้ เเต่ลดได้อย่างเดียว
                      สมมุติว่า

คูณ11
                      ไฟ เท่าไหร่
                      HT เท่าไหร่
                      บัส เท่าไหร่
                      ประมาณนี้ครับ

อยู่กับคอมรุ่น คุณทวดมานาน เจอ รุ่นใหม่ๆๆ เอ๋อ รับประทาน

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                        ขอบคุณมากครับ เเต่ ลากตัวคูณ ลากยังไงครับ เพราะมานล๊อคไว้เพิ่มไม่ได้ เเต่ลดได้อย่างเดียว
                        สมมุติว่า

คูณ11
                        ไฟ เท่าไหร่
                        HT เท่าไหร่
                        บัส เท่าไหร่
                        ประมาณนี้ครับ

อยู่กับคอมรุ่น คุณทวดมานาน เจอ รุ่นใหม่ๆๆ เอ๋อ รับประทาน
                        ไม่ครับผมหมายถึงตัว ES นะครับ ถ้าเป็นของคุณ ก็ลองสักบัส 270 นะครับไฟก็สูงขึ้นมาหน่อยสัก 1.5 น่าจะไปนะครับ ทด HTT ลงเหลือ *9

Comment

ขอบคุณครับ พรุ้งนี้ลอง เอาSink มาLaping ก่อน เเล้วจะลอง อยากรู้ว่าจะร้อนไหม

Comment

อยากยื้มมาลองกับบอร์ดผมดูจัง อิอิ
                            Attached Files

Comment

พัดลม 3 ตัวหมุนๆ ลดความร้อน GPU ไดเยอะปะคับ เคสใสหรอนั่น พัดลมลอยได้

Comment

Working...
                              X