Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรงดันน้ำเท่าไหร่ถึงจะพอ ช่วยตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรงดันน้ำเท่าไหร่ถึงจะพอ ช่วยตอบหน่อยครับ

พอดีอยากจะได้ปั๋มน้ำสำหรับระบาย cpu vga แล้วก็ Chipset Southbridge ด้วยจะต้องใช้
    ปั๊มแรงดันเท่าไหร่ครับถึงจะพอ หรือจะช่วยแนะนำรุ่นให้ด้วยก็ได้ครับ อยากจะลองเล่นน้ำดูมั่งครับ

400L/H ก็พอครับ ถ้าไม่ใช้ระบบยาวมาก แบบว่า ลากยาวเกิน 1เมตร หน่ะครับ

ถ้าแต่ละจุดมันไม่อยู่***งกันมากหน่ะครับ แต่ Radiator ถ้าติดเยอะ ก็แนะนำปั้มตู้ปลาเลยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
      400L/H ก็พอครับ ถ้าไม่ใช้ระบบยาวมาก แบบว่า ลากยาวเกิน 1เมตร หน่ะครับ

ถ้าแต่ละจุดมันไม่อยู่***งกันมากหน่ะครับ แต่ Radiator ถ้าติดเยอะ ก็แนะนำปั้มตู้ปลาเลยครับ
      ขอถามอีกหน่อยคับพอดีไปเจอ ปั๊มขนาด 4.5 L/Min ที่ 100 รอบ 8.1 L/Min ที่ 1800 รอบ แบบนี้มันจะพอใช้ได้ไหมครับ

Comment

มันคือปั้มอะไรครับ ไหลอ่อนมากๆ ไม่แนะนำครับ
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
          มันคือปั้มอะไรครับ ไหลอ่อนมากๆ ไม่แนะนำครับ
          เป็นปั๊มน้ำใช้กับเครื่องจักรน่ะครับ ก็ไม่รู้ใช้ทำอะไร แต่ท่านบอกว่า 400L/H ถ้าคิดเป็น /Min มันก็แค่
          6L กว่า ๆ /Min นี่ครับ แต่ที่ผมบอกไปมันตั้ง 8.1 L/Min หรือว่าผมสับสนเนี่ย

Comment

Originally posted by sathitie View Post
            เป็นปั๊มน้ำใช้กับเครื่องจักรน่ะครับ ก็ไม่รู้ใช้ทำอะไร แต่ท่านบอกว่า 400L/H ถ้าคิดเป็น /Min มันก็แค่
            6L กว่า ๆ /Min นี่ครับ แต่ที่ผมบอกไปมันตั้ง 8.1 L/Min หรือว่าผมสับสนเนี่ย

ปั้มเล็กๆ ผมไม่ค่อยสันทัดนะครับ
            ที่เรียกว่า 400L/H นี่ ผมแนะนำให้เป็น ของคอมโดยเฉพาะครับ
            แต่ถ้าไม่ใช่ของคอม ผมแนะนำให้เป็นตู้ปลาครับ

ที่ท่านว่ามา อาจจะใช้ได้ครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่
            ว่าแต่มันเสียบไฟจาก PowerSupply หรือว่า 220v หละครับ ?

ของท่านที่ว่ามาอาจจะไหล 400+++L/H จริงๆอยู่ แต่เรื่องแรงดันน้ำผมไม่ทราบไงครับ ว่ามันแรงขนาดไหน

Comment

^^
              ทำความเข้าใจกันใหม่หน่อยนะครับ
              ความดัน(P)กับอัตรการไหล(Q)
              มันคนละเรื่องกันครับ
              ความดันมีหน่วยเป็นแรงต่อพื้นที่ครับ
              อัตราการไหลมีหน่วยเป็นปริมาตรต่อเวลาครับ
              ผมก็ไม่ทราบว่าจะทราบความดันของปั๊มไปทำไมแต่การเลือกใช้ก็เลือกที่อัตราการไหลก็พอแล้วครับ
              เพราะความดันระบบเล็กๆแค่นี้ไม่สูงมากหรอกครับเอาอัตราการไหลก็พอ 400 litre/hr ก็พอแล่ว
              หรือมีงบมากอยากได้อัตราการไหลมากๆหาที่มากกว่านี้ก็ไม่ว่ากันครับ
              Last edited by puknate; 19 Feb 2008, 16:50:34.

Comment

Originally posted by puknate View Post
                ^^
                ทำความเข้าใจกันใหม่หน่อยนะครับ
                ความดันมีหน่วยเป็นแรงต่อพื้นที่ครับ
                อัตราการไหลมีหน่วยเป็นปริมาตรต่อเวลาครับ
                ผมก็ไม่ทราบว่าจะทราบความดันของปั๊มไปทำไมแต่การเลือกใช้ก็เลือกที่อัตราการไหลก็พอแล้วครับ
                เพราะความดันระบบเล็กๆแค่นี้ไม่สูงมากหรอกครับเอาอัตราการไหลก็พอ 400 litre/min ก็พอแล่ว
                หรือมีงบมากอยากได้อัตราการไหลมากๆหาที่มากกว่านี้ก็ไม่ว่ากันครับ
                มีผลในเรื่องความสูง และข้อต่อการโค้งมุมของสายครับ

ความดันลด อัตราการไหลก็ลดครับ

ทั้งลองค่านี้สำคัญทั้งหมด

ถ้ามอเตอร์แรงแต่กำลังต่ำก็ไร้ความหมายครับ เพราะถ้ามาเข้าระบบแล้ว มันจะไม่ได้อัตราไหลตามที่ระบุครับ

Comment

ก็เวลาเลือกซื้อปั๊มมันดูในเรื่องของความสูงของน้ำหรือเฮดน้ำแล้วก็Hpของปั๊มแค่นั้นเองอยู่แล้ว
                  เฮดน้ำก็คือ ความสามารถของปั๊ม ที่สามารถดึงน้ำขึ้นไปได้สูงสุด
                  ผมว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร^^เพราะระบบการไหลหรือระบบน้ำที่ใช้ในคอมนั้นมันเป็นระบบ
                  ที่เล็กไม่ต้องการความดันหรืออัตราการไหลมากเท่าไหร่

Comment

Originally posted by puknate View Post
                    ^^
                    เพราะความดันระบบเล็กๆแค่นี้ไม่สูงมากหรอกครับเอาอัตราการไหลก็พอ 400 litre/min ก็พอแล่ว
                    400 Liter / HR ครับ ไม่ใช่ต่อ Min ... ปัจจุบันรุ่นใหม่ๆ ของ Tt หันมาใช้ 500 Liter / HR แล้วครับ แรงขึ้นแต่ก็ไม่แรงเกินไปจน Water Block ของ Tt เอาไม่อยู่

sigpic

Comment

อ่าวพิมพ์ผิด -*- คิคิ ขอโทษทีงับ
                      แต่ปั๊มของคอมผมว่าหาซื้อง่ายๆไม่ต้องดูอะไรให้ยุ่งยาก
                      แค่มีตังไปซื้อก้อพอและเอาที่อัตราการไหลเยอะๆหน่อยก็พอแล่วคิคิ
                      Last edited by puknate; 19 Feb 2008, 16:53:17.

Comment

Working...
                      X