Announcement

Collapse
No announcement yet.

หัวฟิตติ้งถังพักน้ำหลวม จนใส่เข้าไปไม่ได้เลยครับ ขอคำแนะนำด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หัวฟิตติ้งถังพักน้ำหลวม จนใส่เข้าไปไม่ได้เลยครับ ขอคำแนะนำด้วย

สวัสดีครับ มีปัญหามาให้ชาวแมวน้ำช่วยครับ

คือเมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้ว ผมเกิดอาการซน อยากแกะ ระบบน้ำออกมาล้างครับ
    ไขทุกจุดอย่างสบายใจ พอมาถึงถังพักน้ำครับ โอ้วๆ ไขๆไม่ออกแน่นจิ๊บ !!!!
    ไขไปไขมาครับ มันหลุดออกมาทั้งฟิตติ้งเลยครับ
    แล้วทีนี้....มันใส่กลับเข้าไปไม่ได้แล้วครับ เกลียวหลวมใส่เข้าไปหมุนๆ แล้วก็เหมือนจะลง แต่พอเอามือไปจับสายยางเท่านั้นแหละ หลุดออกมาเลยครับ

อาการหลุดแบบในรูปครับ

และกระผมได้ลองนำเทปสีขาวๆ ที่เขาใช้พันท่อประปามาพันตรงหัวฟิตติ้งที่ต่อกับถังน้ำแล้วครับ
    ช่วยได้ไม่ถึง 20% เลยครับ คือขยับสายยางแล้วไม่หยุด แต่พอ เอามือไปดึงก็หลุดอยู่ดีครับ

เทปขาวๆแบบในรูปครับ พันไป 10-20 รอบแล้วนะครับเนี่ย T-T

อยากทราบว่า แบบนี้แก้ปัญหายังไงครับ เกลียวมันเหมือนจะไม่ใช่ขนาดเดียวกันด้วยครับ...
    Last edited by KiDMaioRKz; 16 Feb 2008, 14:15:31.
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

H u h u !

เอิ้กกก ๆ ซน

^-^

Comment

ไม่รู้.......

Comment

ลองสลับกับเกลียวอื่นดูก่อนครับ

Comment

อัดกาวเหล็กเลยท่าน

Comment

Originally posted by sc View Post
            ลองสลับกับเกลียวอื่นดูก่อนครับ
            ผมถอดออกมาจากตัวนี้แน่ๆครับ และไม่ทรบว่ามีตัวไหนมาใส่แทนได้บ้างครับ สังเกตุดูรู้สึกขนาดไม่ตรงกันเลยหน่ะครับ

Originally posted by peachtoy View Post
            อัดกาวเหล็กเลยท่าน
            กาวเหล็กนี่เป็นยังไง ราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
            แล้วถ้าติดไปแล้วเกิดจะเอาออกมาใหม่นี่จะได้ไหมครับ เผื่อเปลี่ยนไปเล่น ท่อ 1/2 หน่ะครับ
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

พวก กาว อีพ๊อกซี่ อ่ะท่าน

มี 2 หลอด เอามา ผสมกัน

แนะนำว่า แปลงใส่ เกลียง 1/2 ไปเลยแล้ว เอา กาวเหล็กยากันซึม เอา

Comment

พวก ฟิตติ้ง 1/2 นี่หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ต้องการหลายจุดครับ
                ปั้ม P400 ต้องการ 1ตัว
                บล๊อค TT745 ต้องการ2ตัว
                Radiator 2 ตอน ต้องการ2ตัว
                Radiator 1 ตอน ต้องการ2ตัว
                บล๊อคการ์ดจอของ Zalman 8800GTS ต้องการ2ตัว (ตัวนี้ไม่แน่ใจเปลี่ยนหัวฟิตติ้งได้ไหมนะครับ ... http://www.tkcom99.com/product_detai...11&s_cat_id=73)

แล้วสายยางนี่ ใช้พวกที่เมตรละ 4บาท ได้ไหมครับ จำเป็นไหมที่จะต้องใช้ เมตรละ 110บาท ของคอมพ์โดยเฉพาะหน่ะครับ

แล้วหมายความว่าถ้าติดกาวเหล็กอะไรที่ว่าแล้ว จะเอาออกไม่ได้ใช้ไหมครับ
                Last edited by KiDMaioRKz; 16 Feb 2008, 15:08:36.

Comment

fitting 1/2 ซื้อ TK ก็มี่ครับ 250 บาทต่อคู่ หรือถ้าจะดัดแปลงทำใช้เองก็พอได้อยู่เหมือนกัน ไม่ยาก

สายยาง ผมใช้สายยางโลตัสนี่หละ ^^ ยังไงก็แกะออกบ่อยแทบจะทุกสองสามวันอยู่แล้ว เอิ๊กส์ๆ

ประหยัดตังค์ไปหลายดอก

Comment

ฟิตติ้งข้างนอกมีขายไหมครับ แพงจังเลย
                    แล้วสรุปถ้าติดไปแล้ว คือแก้ออกไม่ได้แน่นอนใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      ฟิตติ้งข้างนอกมีขายไหมครับ แพงจังเลย
                      แล้วสรุปถ้าติดไปแล้ว คือแก้ออกไม่ได้แน่นอนใช่ไหมครับ
                      ต้องลองหาดูครับ ไม่ก็ DIY

Comment

ผมกำลังทำขายครับ ถ้าสนใจ pmมาดูครับ เป็นฝีมือลูกน้องผมเอง ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าลูกน้องทำเป็นเลยจัดให้ลูกน้องทำให้ ผมให้ทำ5/8"เลยครับ เสร็จแล้วเดี๋ยวเอามาให้ดู แต่เป็นทองเหลืองนะครับ ลงทุนซื้ออะไหล่ให้ลูกน้องทำ ราคานี้5/8"100บ. 4/8"90บ. 3/8"80บ. หัวไม่มีน็อตเกลียวขัดนะครับ ใช้สายยางเสียบเลยมีแหวนตรงท่อกันน้ำซึด

Comment

ไม่มี 1/2" เหรอครับ ที่จริงผมอายุแค่ 14 ถ้าไม่ติดตั้งชุดสำเร็จ หรือโมเอา ผมอาจจะทำไม่เป็นครับ

Comment

1/2" ทำได้ครับ

Comment

เอาสายยางไม่ต้องยาวและหัว(ที่เกลียวเล็ก)ไปเดินเล่นคลองถมดูครับ ถ้าคิดจะDIY

Comment

Working...
                              X