Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มีคนสนใจเปล่า]ที่ปรับEQ เสียงกลางของลำโพง ใช้ได้กับทุกรุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มีคนสนใจเปล่า]ที่ปรับEQ เสียงกลางของลำโพง ใช้ได้กับทุกรุ่น

[ความต้องการ]อยากให้X3ของผมปรับเสียงกลาง ได้แบบลำโพงไฮโซๆ

[ทดลอง]รื้อแผงวงจรออกมา เพราะจะทำการเพิ่มตัวEQ เอาไว้ปรับเสียงกลางให้เจ้าX3

[ผล]จากการที่ดูแล้วไม่สามารถทำได้ เพราะวงจรออกแบบมาตายตัวยากที่จะเพิ่ม

[แก้ไข]ทำEQไว้นอกวงจร หมายความว่าราจะทำเป็นกล่องEQเสียงกลางแยกต่างหากซึ่งการต่อจะเป็นดังนี้

คอม----->กล่องEQเสียงกลาง------>ลำโพงX3
    หมายความว่าเบสกับแหลมปรับที่X3เหมือนเดิม ส่วนกลางปรับที่กล่องนี้

[สิ่งที่ผมจะทำ]จะทำขึ้นมาประมาณ3-4ชุด เพื่อส่งให้เทพต่างๆทดลองเช่น ท่านพจน์ ท่านโรจน์ น้องเรือรบ และทำการวิจารณ์ ถ้าผลวิจารย์ออกมาในขั้นดีคือดีกว่าเราปรับเอาในโปรแกรม ผมคิดว่าจะทำขาย ราคาคงไม่น่าจะเกิน150-200บาทถ้าแพงกว่านี้ไม่ทำ
    [ถาม]เพื่อนๆคิดว่าน่าสนใจหรือเปล่า หรือว่าปรับในโปรแกรมก็พออยู่แล้ว

น่าสนครับ พร้อมจองคนแรกเลยครับ อิอิ

Comment

tone control 1Khz บ่
      Last edited by battlecruiser; 16 Feb 2008, 23:40:35.

Comment

เอาสิ จองด้วย ผ่านกล่องใช่ป้าว

Comment

ใช่ครับ เป็นกล่องเล็กๆต่อแยกต่างหาก

Comment

สรุปง่ายๆจะบูตเสียงกลางขึ้น แต่เสียงอื่นยังเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
            งั้นคงเป็น Active Equalizer จะรอชมครับ

Comment

ปรับ EQ บนโปรเกรมที่ใช้เล่นเพลงก็ได้นี่ครับ
              จะไปเพิ่มการสูญเสียสัญญาณ และเพิ่มตัวแปรให้คุณภาพเสียงมันด้อยลงทำไมครับ

------------------------------------------------

Comment

ช่วยทำตัวปรับเบสกับแหลมให้ลำโพงคู่หน้าของX3/5.1 ให้หน่อยซิคับเพราะมันไม่มีมาให้อ่ะ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                  ปรับ EQ บนโปรเกรมที่ใช้เล่นเพลงก็ได้นี่ครับ
                  จะไปเพิ่มการสูญเสียสัญญาณ และเพิ่มตัวแปรให้คุณภาพเสียงมันด้อยลงทำไมครับ

------------------------------------------------
                  เห็นด้วยกับท่านพจน์
                  แต่ก็ ท่านa12a ก็ลองทำดูไม่เสียหายอะไรหรอกมันต่อเป็นกล่องข้างนอกยังไงซะก็ยังถอดได้
                  ดีไม่ดียังไงเราก็ยังได้ประสบการณ์...ลองดู ซื้อวิชา

Comment

ลองดูครับ

Comment

ลองดู ก็ดีคับผม ถือว่าเป็นการหาความรู้ไปในตัว^^

Comment

น่าลองครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post

เห็นด้วยอีกเสียง เพิ่มเติมอีกนิด โดยปกติแล้วเวลาเค้าฟังเพลงกันแบบเอาจริงเอาจัง amp ทั้งหลาย จะมีปุ่มนึง แต่ชื่อเรียกต่างกันออกไปเช่น Puredirect หรือ Tone Defeat มันเอาไว้ bypass การทำงานของ Tone Controller เพื่อให้เสียงออกมาอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่ให้ถูกแต่งเติม โทน ที่อยู่ใน sub นี่ก็ 1 ละ ถ้าเพิ่มเข้าไปอีก ผมว่าเสียงมันจะออกมาหลอนๆ นะ ใน sat ของ x3 จะมี cap อยู่ตัวนึง คุมทั้งสองลำโพงบนล่าง ผมว่าน่าจะแต่ง ให้สองตัว ทำงานต่างกัน โดยการขนาน แล้วใช้ cap ต่างเบอร์ เพื่อให้ได้เสียง บนล่าง ออกมาต่างหน้าที่กัน ตัวบนอาจจะ tweeter ตัวล่าง ทำหน้าที่เสียงกลาง ลองดู c ประเภท Polypropylene อาจให้เสียงกลางดีขึ้นเป็นต้น ครับ
                          Last edited by Aeromancer; 17 Feb 2008, 14:06:05.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            เห็นด้วยอีกเสียง เพิ่มเติมอีกนิด โดยปกติแล้วเวลาเค้าฟังเพลงกันแบบเอาจริงเอาจัง amp ทั้งหลาย จะมีปุ่มนึง แต่ชื่อเรียกต่างกันออกไปเช่น Puredirect หรือ Tone Defeat มันเอาไว้ bypass การทำงานของ Tone Controller เพื่อให้เสียงออกมาอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่ให้ถูกแต่งเติม โทน ที่อยู่ใน sub นี่ก็ 1 ละ ถ้าเพิ่มเข้าไปอีก ผมว่าเสียงมันจะออกมาหลอนๆ นะ ใน sat ของ x3 จะมี cap อยู่ตัวนึง คุมทั้งสองลำโพงบนล่าง ผมว่าน่าจะแต่ง ให้สองตัว ทำงานต่างกัน โดยการขนาน แล้วใช้ cap ต่างเบอร์ เพื่อให้ได้เสียง บนล่าง ออกมาต่างหน้าที่กัน ตัวบนอาจจะ tweeter ตัวล่าง ทำหน้าที่เสียงกลาง ลองดู c ประเภท Polypropylene อาจให้เสียงกลางดีขึ้นเป็นต้น ครับ
                            น่าสนครับ แต่ลำโพงSatของX3มันรื้อยังไงเหรอครับ ที่คุณบอกหมายถึงทำเป็นfilter กรองให้อันล่างขับกลางอย่างเดียว ส่วนอันบนขับแหลมอย่างเดียวใช่ป่ะครับ

Comment

Originally posted by a12a View Post
                              น่าสนครับ แต่ลำโพงSatของX3มันรื้อยังไงเหรอครับ ที่คุณบอกหมายถึงทำเป็นfilter กรองให้อันล่างขับกลางอย่างเดียว ส่วนอันบนขับแหลมอย่างเดียวใช่ป่ะครับ
                              ครับ แยกขับ เป็นอีก idea เวลารื้อ ต้องถอดน๊อตยึดลำโพง ข้างหน้าก่อน ค่อยๆ ดึงตัวลำโพงออกนะ สายไม่ค่อยเผื่อไว้ยาวเท่าไหร่ ถอดอันล่างก่อน แล้วค่อยถอดอันบน อันนี้เป็นวิธีที่ผมถอดนะ แล้วตัดสายออกเลย ใกล้กับจุดบัดกรี ตัด ออกทั้งสายที่มาจากกิ๊บหนีบสาย และ สายที่จั๊มไปลำโพงบน แล้วค่อยถอดดอกบน เหมือนเดิม ตัดสายที่ใกล้ขั้วที่บัดกรี ที่บอกว่าให้ใกล้ขั้ว เพราะถ้าเราไม่เปลี่ยนสาย ก็สามารถนำมาใช้ ได้อีก หรือเปลี่ยน เราก็เอาสายมาใช้ได้อีกเหมือนกัน เพื่อๆไว้จั๊มพ์ อะไรต่อมิอะไรได้ พอถอด ดอกลำโพงออก ก็จะเห็น cap ละ ตัดสายที่ยึดกับขา (ตัดที่สายนะ) แล้วก็ค่อยไขน๊อตที่ยึด กิ๊บด้านหลัง แล้วก็ เอาหัวแร้ง จี้และดูดตะกั่วของแต่ละชิ้นส่วนออก ทั้งลำโพง +- 2 ตัว cap และ กิ๊บหนีบลำโพง ก็แยกชิ้นส่วนเรียบร้อย อีกอย่างจำขา Cap ไว้เพื่อใครไม่รู้เรื่องขา สั้นยาว เข้าออก เข้าขาสั้น หรือขาเข้าขาออก จากนั้น โมตามสบายเลย อยากถ่ายรูปให้ดูจัง ผมก็โมเปลี่ยน Cap เล่นเหมือนกัน แต่ไม่มีกล้องที่จะถ่ายเข้า com ได้เลย

Comment

Working...
                              X