Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับผมคอมโดนเล่นงานแว้ววววว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับผมคอมโดนเล่นงานแว้ววววว

ช่วยด้วยครับผมคอมโดนเล่นงานแว้วววววครับพี่น้อง
    คือปัญหามันคือว่าเวลาที่เราจะเข้าา MY COMแล้วคลิกเบิลเข้าตามไดร(C D E)ต่างๆ มันดันเป็นการopen with อ่ะครับงงมากต้องคลิกขวาแล้วเลือกopenถึงจะได้
    ------
    เวลาเล่นเน็ตจะเข้าIEที่desktopมันก็จะเป็นการcopy shotcutตัวเองบนdesktopไปเรื่อยๆอ่ะครับ
    --------------
    ลงอะไรก็ไม่ค่อยได้ มีปัญหาโง้งี้ตลอดเลย ผมformat 2ครังแล้วก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าโดนไวรัสตัวไหนเข้า ใครพอจะมีทางแก้ไข ตัวscanตัวไหนแจ๋วๆก็บอกกันบ้างนะครับ

อาการแรก เดาว่าหนอนมาจาก flash drive เป็นพวก autorun.
    ขั้นตอนแก้
    1. backup ข้อมูล drive C (ที่ลงวินโดว์)
    2. ลง nod3.0 หรือ อื่นๆ แล้วรีเครื่อง
    3. คลิกขวาที่ drive c แล้ว scan with eset nod32 เสร็จแล้วดูว่า ไฟที่เป็นไวรัสนั้นเป็นไฟล์พวก crack หรือโปรแกรมที่เราใช้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ คลิกขวาที่ c อีกครั้ง advince option> clean file เพื่อลบ
    4. ดูว่าอาการนั้นหายไปยัง ถ้าัยัง format ลงวินโดว์ใหม่เลย

วิธีป้องกัน
    1. หลังจากลงวินโดว์ใหม่แล้ว ให้ลง antivirus+update ตลอดด้วยคับ (ผมใช้nod3.0+fixtemdono search หาเอานะคับ)
    2. ลงโปรแกรม CPE17 หรือถ้าเอาให้ชัวเลย 2ชั้น ก็ลง AHDV 1.3.7 (มันเป็นโปรแกรมแบบเดียวกันคับ แต่ว่าระยะหลังๆ CPE17 มักมองไม่ค่อยเจอเพราะไวรัสมันก็พัฒนาเหมือนกัน แต่nodเจอคับ)
    3. ตอนเล่น msn อย่ารับ ไฟล์พวก pic ต่างๆคับ ถึงแม้จะเป็นเพื่อนเราส่ง ให้ถามเพื่อนก่อนว่าใช่รูปที่ส่งให้เรารึเปล่า
    4. ตอนเสียบ flash drive หลังจาก cpe17 สแกนแล้ว ahdv แสกนแล้ว เอาnod สแกน อีกทีคับเพื่อความชัว..

ผมไม่เคยเจอไวรัสอีกเลยคับ...

Comment

Originally posted by klenium View Post
      อาการแรก เดาว่าหนอนมาจาก flash drive เป็นพวก autorun.
      ขั้นตอนแก้
      1. backup ข้อมูล drive C (ที่ลงวินโดว์)
      2. ลง nod3.0 หรือ อื่นๆ แล้วรีเครื่อง
      3. คลิกขวาที่ drive c แล้ว scan with eset nod32 เสร็จแล้วดูว่า ไฟที่เป็นไวรัสนั้นเป็นไฟล์พวก crack หรือโปรแกรมที่เราใช้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ คลิกขวาที่ c อีกครั้ง advince option> clean file เพื่อลบ
      4. ดูว่าอาการนั้นหายไปยัง ถ้าัยัง format ลงวินโดว์ใหม่เลย

วิธีป้องกัน
      1. หลังจากลงวินโดว์ใหม่แล้ว ให้ลง antivirus+update ตลอดด้วยคับ (ผมใช้nod3.0+fixtemdono search หาเอานะคับ)
      2. ลงโปรแกรม CPE17 หรือถ้าเอาให้ชัวเลย 2ชั้น ก็ลง AHDV 1.3.7 (มันเป็นโปรแกรมแบบเดียวกันคับ แต่ว่าระยะหลังๆ CPE17 มักมองไม่ค่อยเจอเพราะไวรัสมันก็พัฒนาเหมือนกัน แต่nodเจอคับ)
      3. ตอนเล่น msn อย่ารับ ไฟล์พวก pic ต่างๆคับ ถึงแม้จะเป็นเพื่อนเราส่ง ให้ถามเพื่อนก่อนว่าใช่รูปที่ส่งให้เรารึเปล่า
      4. ตอนเสียบ flash drive หลังจาก cpe17 สแกนแล้ว ahdv แสกนแล้ว เอาnod สแกน อีกทีคับเพื่อความชัว..

ผมไม่เคยเจอไวรัสอีกเลยคับ...
      CPE17 ก็อับเดทแล้วนะครับไปโหลดรึยังเอ้ย

Comment

Originally posted by zombieto View Post
        CPE17 ก็อับเดทแล้วนะครับไปโหลดรึยังเอ้ย
        ยังคับ รู้ๆกัน ช่วงนี้สอบ+งานกองเป็นภูเขา หุหุ

Comment

ผมมีNOD2.7กะลังอัพอยู่ครับ แค่ทำไมผมformatไดรCไป2ครังแล้วยังเป็นอาการเดิมอยู่หรือว่ามันไปติดที่ไดรอื่นๆครับ

Comment

Originally posted by FanXfX View Post
            ผมมีNOD2.7กะลังอัพอยู่ครับ แค่ทำไมผมformatไดรCไป2ครังแล้วยังเป็นอาการเดิมอยู่หรือว่ามันไปติดที่ไดรอื่นๆครับ
            scan ทั้งที ลงวินโดว์ใหม่ทั้งที เอาให้สะอาดให้หมดคับ เอามันให้หมด รวมถึง แฟลชไดร์ ด้วยก็ดีคับ ^^

Comment

Working...
            X