Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือที่ว่ามี L2 เยอะๆ จะเร็ว แล้วอันไหนดีกว่า ช่วยเลือกหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือที่ว่ามี L2 เยอะๆ จะเร็ว แล้วอันไหนดีกว่า ช่วยเลือกหน่อย

เห็นเขาว่า CPU จะให้เร็วต้องดูที่ L2 ใช่ไหมคับ หากว่า L2 มีเยอะ จะเร็ว

แล้วถ้าระหว่าง
    Intel Pentium IV Intel Pentium IV T660 3.60GHz LGA775 FSB 800 L2 Cache 2MB
    Intel Pentium D Intel Pentium D T915 2.80GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2x2MB
    Intel Pentium D Intel Pentium D T935 3.20GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2x2MB

กับ
    Intel Core 2 Duo Intel Core 2 Duo E4300 1.80GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2MB
    Intel Core 2 Duo Intel Core 2 Duo E4400 2.00GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2MB
    Intel Core 2 Duo Intel Core 2 Duo E4500 2.20GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2MB

แล้วแบบนี้ อันไหนมันคุ้มกว่าครับนี่ พอดีว่ากำลังจะซื้อซีพียูใหม่นะครับ

Core 2 Duo E4500 2.20GHz

อันนี้แรงสุดที่ให้เลือกละ
    ดูเป็นรุ่นๆ

Comment

อืมครับ เดิมคิดว่า
      Intel Pentium D Intel Pentium D T935 3.20GHz LGA775 FSB800 L2 Cache 2x2MB
      น่าจะเร็วกว่านะ เห็น มัน2*2 ก็เท่ากับ 4

Comment

มีใครแนะนำได้อีกบ้างครับ
        ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

Comment

Originally posted by tanoofire View Post
          อืมครับ เดิมคิดว่า
          น่าจะเร็วกว่านะ เห็น มัน2*2 ก็เท่ากับ 4
          ใช่ครับ L2 ตัวนี้เยอะกว่า
          แต่เทคโนโลยีต่างกัน ชุดคำสั่งภายในตัว CPU สำคัญกว่านะ
          เพราะ PD กับ C2D ต่างกัน

Comment

อย่าดูแต่แคช ให้ดูที่สถาปัตยกรรมที่ตัวมันใช้ก่อนครับ

แคช หรือ GHz ต้องเปรียบเทียบจากสถาปัตยกรรมเดียวกัน

Comment

6750มือ2 ครับแจ่ม

Comment

ตามท่านข้างบนเลยคับ

Comment

ขึ้นอยู่กับลักษณะของงานด้วยว่า งานนั้นได้ใช้ L2 แค่ไหนครับ

Comment

ครับ สำหรับทุนน้อยนี่คิดว่าน่าจะสักเท่าไรดีครับ กำลังมองๆ อยู่ครับ คิดว่ามีกำลังก็คงจะแค่ core dual อะ หรือใครมีปล่อยช่วยแนะนำด้วยนะครับ จะกลายพันธุ์จาก AMD เป็น INTEL สิ้นเดือนนี้ครับ ช่วยหน่อย ขอบคุณครับ

Comment

จริง​หรือ​ที่ว่ามี​ L2 ​เยอะๆ​ ​จะ​เร็ว​ ​แล้ว​อันไหนดีกว่า​ ​ช่วย​เลือกหน่อย
                      คำตอบคือ แล้วแต่งานที่ทำครับ

แต่ที่ให้ช่วยเลือก สถาปัตยกรรม(เทคโนโลยี) มันเทียบกันไม่ได้เลยครับ

Celeron ตัวเล็กสุดที่ออกมาใหม่ E1600 ยังแรงกว่า P4 3.8 ผมโคตรๆเลย เง้อ...^_^

ปล.เดวนี้ถ้าจะเล่น CPU Intel ให้เลือกเฉพาะพวกที่มีตัว E ขึ้นต้นก็พอ

Comment

รอ Celeron E1600 ครับ น้องเล็กสุดโหดกำลังจะมา

Comment

ู^
                          ^
                          ^
                          มาแล้วมิใช่รึ ท่าน ^_^

Comment

ขอบคุณครับ หากว่า ยังหาซีพียู E ไม่ได้ จะมาเฝ้าดุว่ามีใครปล่อยไหมนะ

Comment

L2 cache มีเยอะก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป (มากก็ดีนะ บางที) เพราะว่าถ้าคุณบังเญไปซื้อ CPU ที่มี L2 cache แบบ inclusive (แบบนี้จะกันเอาพื้นที่ส่วนหนึ่งให้กับ cache L1) แต่ถ้าได้แบบ exclusive (แบบนี้จะไม่มีการกันพื้นที่ให้กับ L1 cache) ดังนั้นแบบที่สองจึงสามารถทำความเร็วได้ดีกว่าและเก็บข้อมูลได้มากกว่า *ดังนั้นผมแนะนำแบบที่สองครับ

Comment

Working...
                              X