Announcement

Collapse
No announcement yet.

[[รีวิว MacBook Air]]

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่อง ubuntu นะครับ

อยากทราบว่าพี่ลง window ด้วยหรือเปล่า คือ ตรง bootcamp มันมี 3 ตัวโผล่มาเลย
    ถ้าเปนอย่างงั้นต้องแบ่ง partition ไงต่ออีกครับ

หรือว่าจะเป็น Bootcamp ระหว่าง mac กับ ubuntu เฉยๆอ่า

Comment

แจ่ม รีวิวได้ดีครับ

Comment

แม็คบุค แอร์

หลายคนมองว่าโน็คบุคจำเป็นไหม ผมว่าเดี่ยวนี้มันแทบกลายเป็นส่วงหนึ่งของเราไปแล้วนะครับ
        ไม่ว่าโทรศัพท์ หรือพวกพีดีเอ ผมว่าก็ม่ายต่างจากโน็คบุคซักเท่าไหร่เพียงแค่เล็กกว่า
        ถ้าใครอยากลองว่า แม็คบุค ใช้ยากอย่างที่เคยได้ยินหรือป่าว มาลองเล่นนะครับ ที่คาร์ฟูรัชดานะครับ ไม่ซื้อม่ายว่ากันครับ แค่อยากให้มาลองกันดู แล้วจะรู้ว่ามีไรที่คุณจะต้องทึ่งอีกมากกับแม็คบุค ลองถามคนเคยใช้ซิครับ

Comment

แล้วมีท่านใดทำ รีวิว macBook Pro บ้างหรือยังครับ
          อยากอ่านรีวิวดี ๆ แบบนี้เรื่อง MacBook Pro บ้างหน่ะครับ

Comment

ใช้ดีคับ แต่ผมใช้แมคบุ้ค ธรรมดา ข้อเสีย น่าจะอยู่ที่วัสดุที่ไม่รู้ว่าจะพังเมื่อไร รู้สึกว่ามันจะไม่ค่อยทนเท่าไร

Comment

ชอบที่เอาออกจากซองเหลืองจัง อิอิ เข้าใจเปรียบเทียบ ^^

Comment

แพงเกินไปแต่ถ้ามีตังเปนถุงเปนถังก้อน่าซื้ออยู่

Comment

อยากมีไว้สักเครื่องจังเยยย

Comment

ใช้อยู่ฮะ
                    แต่ว่าก้อแล้วแต่คนนะครับ นานาจิตตัง
                    แต่สำหรับผมแล้วคำว่า 'โน้ตบุ๊ค' กับ 'พกพา' มันไปด้วยกันฮะ
                    แล้วผมว่า >2kg มันก้อไม่ใช่อะไรที่สะดวกพกพาแล้วฮะ

ส่วนตัว ออกทริปถ่ายภาพ อุปกรณ์กล้องก้อ 5kg+ แล้วฮะ
                    ถ้าเพิ่มไปอีก 2.2kg แบบ Macbook นี่ผมก้อว่ามันทรมานหลังอยู่นะ
                    แต่ถ้า 1.3kg ก้อยังพอไหว

แล้วพวกนู่นนี่นั่นที่เขาตัดทิ้งหละ
                    อยากบอกว่าไม่เคยใช้เลยครับ
                    ผมเป็นแบบ normadic เหมือนกัน ที่บ้านใช้ Wireless Router
                    ที่ ๆ ยกไปมี WiFi หมด เลยไม่มีปัญหาอะไร
                    อุปกรณ์ Firewire นี่ไม่มีใช้สักชิ้นเดียว
                    อุปกรณ์ USB ใช้แค่อย่างเดียวคือ Flash Drive เครื่องมีพอร์ทเดียวก้อใช้แค่นั้น
                    เวลายกไป present งานก้อใช้ Apple Remote เอาหนะครับ ตัวเครื่องมันมี IR Sensor มาให้อยู่แล้ว
                    ส่วนเมาส์นี่เลิกเลยฮะ MultiTouch Trackpad นี่ผมใช้แล้วติดมาก ๆ
                    มันสะดวกกว่าเมาส์เยอะหนะครับ ส่วนหนึ่งเพราะ Trackpad มันใหญ่ยักษ์ด้วยแหละ
                    ส่วน ODD นี่ก้อไม่จำเป็นครับ ใช้ Remote Disk เอา
                    คิดว่าถ้าซื้อมาใช้เป็นเครื่องเดียวแบบ จขกท. ก้อน่าจะจำเป็นอยู่บ้่างหนะครับ
                    แต่ผมมี PC อยู่แล้วก้อเลยไม่จำเป็น
                    แผ่น CD เดวนี้ ผมใช้แค่ลงโปรแกรมอย่างเดียวครับ ส่วนบันทึกข้อมูลอะไรนี่ก้อ Flash Drive อย่างเดียวเลย
                    ถ้าจะไรท์อะไรจริง ๆ ค่อยไปทำที่ PC ก้อได้ ซึ่งก้อยังไม่มีโอกาสไหนที่มีความจำเป็นต้องไรท์เร่งด่วนขนาดว่าต้องไรท์เดวนั้น กลับบ้านก่อนค่อยไรท์ไม่ไ่ด้ เลย
                    ก้อน่าจะหมดแล้วนะครับ พวกที่เค้าตัด ๆ ไปแล้วคนมักจะบ่นกัน
                    แต่ก้ออีกหละครับ ขึ้นกับแต่ละคนจริง ๆ อย่างที จขกท. ว่าหละครับ

ส่วนอื่น ๆ ที่ผมว่าดีก้อเห็นจะมี
                    1 คีย์บอร์ดแบบคีย์***งครับ เวลาพิมพ์รู้สึกว่าพิมพ์ผิดน้อยลงครับ (อาจจะคิดไปเอง ^^")
                    คือตอนแรกก้อไม่ชินนะครับ แต่ใช้ ๆ ไปแล้วรู้สึกว่ามันเข้าท่ามากเลย
                    2 backlit keyboard ครับ บางทีทำงานดึก ๆ (หรือถ้าพูดให้ถูกคือ 'เช้า ๆ') ในห้องนอน แล้วไม่อยากเปิดไฟกวนพี่ ก้อปิดหมดเลยได้ครับ ใช้งานได้ปกติดี
                    3 display แบบเดียวกับ MBP หนะครับ เปิดสว่างสุดนี่ท่านใช้แยงตาคนให้ตื่นนอนได้เลยนะครับ (ฮา)
                    4 Magsafe plug ฮะ ทำมาเพื่อ MBA แท้ ๆ เลยครับ สังเกตจากรูปหน้าแรกคือเวลาต่อมันจะมีความสูงเท่าตัวเครื่องพอดี ทำให้ไม่กระเดิด (แต่ก้อควรจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว) ที่เด็ดกว่าผมว่าตรงที่ 1 มันต่อด้านไหนก้อได้ สะดวกครับ 2 มันเป็นแม่เหล็กครับ อยากบอกว่าผมซุ่มซ่ามเตะปลั๊กกระชากปลั๊กมาหลายทีแล้ว ถ้าไม่ใช่เพราะมันเป็นแม่เหล็กไม่ตัวพอร์ทหรือสายไฟหรือไม่ก้อตัวเครื่องก้อได้บอกลากันหละครับ 3 แล้วก้อเพราะมันเป็นแม่เหล็ก เลยไม่ต้องยกเครื่องเพื่อต่อแม้มันจะอยู่ด้านล่างครับ แค่เอาไปจ่อแล้วขยับมั่ว ๆ เดวมันก้อติดเข้าไปเองครับ

ข้อเสียที่ผมใช้แล้วเจอคือดูหนัง 720p ไม่ได้ครับ
                    เท่าที่ลองมา ไหวที่ h264 848x480 แล้วก้อลงมาครับ
                    ส่วนแบตก้อไม่ถึง 5 ชม. ครับ อันนั้นท่าทางจะเปิดทิ้งไว้เฉย ๆ
                    แต่ถ้าเปิดใช้งานจะไม่ถึงครับ
                    แต่ก้อไม่ได้สั้นมากจนทำอะไรไม่ได้ครับ
                    สุดท้ายน่าจะเป็นเรื่อง usb port
                    ไม่ใช่ที่มันมีแค่พอร์ทเดียวอ่ะนะครับ แต่เป็นเพราะความบางทำให้ผมต้องไปเปลี่ยน flash drive ให้บางลงกว่าอันที่ใช้อันก่อน ไม่งั้นมันจะกระเดิด หรือไม่ก้อเสียบไม่ได้ไปเลย

ส่วนเรื่องราคาผมว่าก้อไม่ได้แบบแพงโอเวอร์มากถึงขนาดนั้น ยิ่งตอนนี้ราคาลงแล้วด้วย
                    จาก 66900 / 76900(?) + Superdrive / 112900 + Superdrive
                    มาเป็น 66900 + Superdrive / 71900 + Superdrive / 85900 + Superdrive
                    ราคาลงมาซักระยะแล้วด้วยฮะ (แต่แปบเดียวหลังจากผมซื้อ น่าเจ็บใจนัก =[]=)
                    แล้วก้ออย่างที่ จขกท. บอกผมเห็นด้วยครับ ราคาใกล้เคียง Vaio แต่ OS เสถียรกว่าชัดเจนครับ

เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจของท่านที่กำลังเล็งนะครับ

จบ
                    Last edited by exFictitiouZ; 24 Sep 2008, 23:05:39.

Comment

สวยแต่ไม่ใช่โน้ตบุคสำหรับเรา...

Comment

สุดยอดเวบโหลดทุกอย่างต้องที่นี่ครับมีให้โหลดทุกอย่าทุกประเภทแจ๋ว ๆ เพียบ http://www.premium-forum.com/bbs/?fromuid=12149

Comment

สงสัย Maxim จะเปิดบ่อย สันรุ่ยหมดเลย

Comment

สวย

หรู

กินขาด

Comment

จบได้แจ๋วคร้าบบ

Comment

เยี่ยมเลยครับ

Comment

Working...
                                X