Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ควรเปลี่ยน PSU หรือซื้อ UPS ใหม่ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ควรเปลี่ยน PSU หรือซื้อ UPS ใหม่ดีครับ

สเปคเครื่องผมตามเลยเซ็นนะครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหา เล่นๆอยู่แล้วจอมืด
    แต่ไม่จอไม่ดับนะครับ ยังได้ยินเสียงเพลง และ shutdown เครื่องได้
    บางทีก็ขึ้นจอสีชมพู เป็นทั้งตอนเล่นเกม และตอนอยู่ในวินโดว์
    บางทีเปิดเครื่องมาก็เป็นละ แต่บางทีเล่นเกม 2-3 ชั่วโมงก็ยังไม่เป็น

ทีแรกคิดว่าเป็นเพราะ overclock แต่ลองใช้แบบเดิมๆ ก็ยังเป็นอยู่ครับ
    อีกอย่างที่น่าจะมีผล คือ ตึกข้างผมมันเป็นร้านเน็ต 2 ชั้่น ใช้ไฟเยอะมาก
    ี่ไฟบ้านผมเลยไม่ค่อยนิ่ง สังเกตจากหลอดไฟในบ้านผมมันจะกระพริบตลอดเลย

เป็นแบบนี้ผมก็เลยสับสนครับว่า มันเกิดจาก power supply จ่ายไฟไม่พอ
    หรือไฟบ้านผมมันไม่นิ่ง(เพราะข้างบ้านเป็นร้านเน็ต)
    แต่ถ้า power supply จ่ายไม่พอมันก็น่าจะจอดับทุกครั้งที่เล่นเกมใช่มั้ยครับ
    แต่อันนี้เหมือนมันจะดับมันก็ดับเอาดื้อๆ ผมก็เลยงงเลยครับ ไม่รู้จะแก้ไง
    ใครพอจะให้คำตอบได้บ้างครับว่าที่จริงมันเกิดจากอะไร

ปล. ไอ้ power supply ตัวนี้ (SAMA 500W) มันไว้ใจได้ป่ะครับ
    ทีแรกผมกะจะซื้อ Delux 500W ดันไม่ีมีของ เจ้าของร้านมันบอกตัวนี้ก็ดีเหมือนกัน
    ราึคาเกือบ 1500 บาท ผมก็คิดว่ามันแพงกว่า Delux ก็น่าจะดี แต่พอใช้แล้วเป็นแบบนี้
    เลยไม่ค่อยมั่นใจละ มีใครเคยใช้ power supply ตัวนี้มั้ยครับ สรุปมันดีจริงรึปล่าวครับเ

กำ ผิดหมวดครับ -*-
    mod ย้ายให้หน่อยครับ

Comment

อาการอย่างนั้นไม่เกี่ยวกับ PSU กับ UPS แล้วละ
      ให้ดูตัววินโดวส์
      VGA
      ไดร์เวอร์ต่างๆ อะ
      เพราะถ้าเป็นที่ UPS ปี๊ดเดียวดับละ
      แต่ถ้าเป็นที่ PSU จะดับเปิดไม่ติดหรือรีสตาร์สซะมากกว่า

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        อาการอย่างนั้นไม่เกี่ยวกับ PSU กับ UPS แล้วละ
        ให้ดูตัววินโดวส์
        VGA
        ไดร์เวอร์ต่างๆ อะ
        เพราะถ้าเป็นที่ UPS ปี๊ดเดียวดับละ
        แต่ถ้าเป็นที่ PSU จะดับเปิดไม่ติดหรือรีสตาร์สซะมากกว่า
        ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนไดเวอร์เป็น forceware 171.23
        เปิดเล่นแต่เช้าละยังนิ่งอยู่ คิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่คุณ TWK จริงๆ
        ขอบคุณคุณมากจริงๆ ครับ เกือบเสียเงินแล้วมั้ยล่ะ -*-

Comment

Working...
        X