overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 73

Thread: แนะนำ File Burn-in ลำโพง + หูฟัง ก็ได้ ที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ ครับ

OverclockZone Member chatanan's Avatar

Cool แนะนำ File Burn-in ลำโพง + หูฟัง ก็ได้ ที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ ครับ

หลายๆ ท่าน คงกำลังหา File Burn-in ลำโพงอยู่นะครับ แต่อย่างที่ทราบกันว่า File ส่วนใหญ่มักจะมีลิขสิทธิ์ ทำให้ไม่สามารถนำมาแจกจ่ายได้

แต่เมื่อวานนี้ผมเพิ่งได้ลำโพง Divoom XF5 มา จึงต้องทำการค้นหา File ที่จะมา Burn-in ให้ลำโพงของตนเอง ซึ่งในระหว่างค้นในหลายๆ เวป ก็ไปเจออยู่ 1 เวป ของต่างประเทศครับ ที่เขาเป็นคนทำ Audio Test CD เองครับ และที่สำคัญคือ Free

จึงได้นำมา Post ไว้ที่นี่เพื่อให้เพื่อนๆ สามารถเข้าไปโหลดเองได้

http://binkster.net/extras.shtml

หลังจากที่ผมไปโหลดมาลองดูด้วยตนเอง ผลที่ได้เล่นเอาผมอึ่งเลยครับ โดยเฉพาะ track06.wav ซึ่งเป็น pure sine wave ความถี่ 20Hz - 20,000Hz หลังจากลองเล่นกลับไปกลับมา ประมาณ 4 ชม. แล้วมาลองฟังเพลงทดสอบอีกที เสียงที่ได้เปลี่ยนไปมากจนไม่อยากเชื่อหูตัวเองเลยครับ ผมก็คงจะให้มันเล่นไปเรื่อยๆ จนกว่าจะครบ 100 ชม. ครับ เพื่อสุนทรียภาพของการฟัง

สำหรับสาย RCA - Streo ผมเปลี่ยนไปใช้ของ Daiyo TA5504 2.0 M

ผมหวังว่าคงจะมีประโยชน์ต่อหลายๆ ท่านนะครับ และหากทาง Mod เห็นว่ามันมีลิขสิทธิ์ก็ลบได้เลยนะครับ

อีกอย่างหนึ่งผมเองก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษด้วยครับยังไงรบกวน Mod ตรวจสอบอีกครั้งนะครับ เื่อว่ามันจะละเมิดลิขสิทธิ์

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

thx man

OverclockZone Member dept's Avatar

อู้ว ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ryudia's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member shokolez's Avatar

ขอบคุณค้าบ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Pka's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member CMS's Avatar

ขอบคุณคร้าบบ

เพิ่ง burn ms-1 เสร็จ

เดียวจะไป burn pk2 ต่อ

OverclockZone Member BirDPitT's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member THM's Avatar

เยี่ยมครับ

OverclockZone Member Devilbatscafe's Avatar

เเรกๆผมก็เบรินนะ เเต่ทำไปทำมาฟังไปเรื่อยๆก็ดีนะคับ ไม่ต้องฟังเสียง อู้อี้ๆ เเต่ก็เเล้วเเต่ถนัดเเหละคับ

ผมถือว่าเปิดเพลงฟังไปในตัวเลิกเบรินละ รอให้มันเข้าที่เอง

OverclockZone Member SpydaMkZ's Avatar

เป็นไงมั่ง งับ กับ XF5 มองๆๆตัวนี้อยู่เหมือนกัน กะ Orbit Phonon 701
    เเต่ไม่มีโอกาศได้ลองฟังเสียงซักรุ่น
    คนบ้านนอกก็เงี้ย หรือจะลดงบไปเล่น x3 2.1 ดี เหว่
    เเต่ก่อนอื่น ขอโหลดเกบไว้ก่อนเเหะๆ

OverclockZone Member

ผมว่า XF5 ดีกว่า X3 อยู่พอตัวนะครับ

OverclockZone Member chatanan's Avatar

อืม... เท่าที่ใช้จนมาถึงวันนี้ XF 5 คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ

เสียงที่ออกมา ดีกว่าหูฟังของ Sony MDR-XD 200 อีกครับ ซึ่งตอนแรกก็คิดไปเอง แต่พอฟังเทียบกันแล้ว ก็อยากบอกว่า เสียงที่ได้จาก XF 5 มันใสกว่ามากเลย เบสก็ออกมาสมราคาครับ

OverclockZone Member laboo's Avatar

ตอนนั้นผมได้ลำโพงมาใหม่หา File ที่จะมา Burn-in แต่แต่ไปเจอ Demagnetizing Sweep

OverclockZone Member sunchiro7's Avatar

กำลังหาอยู่เลย คงต้องลอง ขอบคุณครับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

มันเบิร์นยังไงล่ะครับนี่ ผมล่ะอยากรู้จริงๆ

ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยเบิร์นลำโพงเลยซักตัว ใช้ๆมันไปเรื่อยๆ สักพักเดี๋ยวก็ชินกับเสียงเอง ทำเช่นนี้มาตลอดน่ะครับ

เห็นที่ไปเจอมาอีกกระทู้บอกว่า เบิร์นลำโพงมีแบบดังกับแบบเบาด้วย ถ้าเบานี่ เบาแค่ไหน แล้วดังนี่ ดังแค่ไหนอ่ะครับ ... แต่สงสัยจะหาเวลาเบิร์นนานๆลำบากแฮะ มีเวลาว่างแค่วันอาทิตย์ เอาโน๊ตบุคเสียบ เบิร์นไว้ในห้องนอน ตัวก็ไปนั่งเล่นอยู่ห้องคอม แค่ 1 วันเต็มๆช่วยได้มากมั้ยครับทั่น

หูย ลองฟัง track06 แล้วทรมาณจิตใจมาก ... ผมว่าผมเข้าใจแล้วล่ะ ว่าเบิร์นเบาเบิร์นดังเป็นยังไง ... แค่เปิดเบาก็ดังแล้วอ่ะ
    Last edited by KamuiShirou; 6 Mar 2008 at 16:17:06.

OverclockZone Member

ถ้าเพิ่งซื้อมา burn ไปก็ช่วยเยอะครับ
    ถ้าใช้มานานแล้วก็ burn โดยตัวมันเองแล้วหล่ะครับ

OverclockZone Member cheme's Avatar

ขอบคุณหลายคับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks