Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ เมนบอร์ดตรงจุดต่อ PSU ไหม้อะครับ รบกวนเข้ามาดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ เมนบอร์ดตรงจุดต่อ PSU ไหม้อะครับ รบกวนเข้ามาดูทีครับ

ประกันยังไม่หมดแต่สงสัยเคลมไม่ได้แหง๋เลย คือขนาดไหม้แล้วยังเปิดติดนะครับ แต่กะลังจะเข้าวินโดว์ หรือเข้าไปสักพัก เครื่องจะดับตลอดผมเลยถอดมาดู ปรากฏว่า ตรง ที่มี 4รู เป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส ที่อยู่ด้านบนๆของเมนบอร์ดที่ไว้เสียบเชื่อม เอาไฟจากPSU หรืออะไรนี่แหละครับ ผมเรียกไม่ถูกไม่รู้เรียกว่าอะไร มันไหม้ (ในรู) ไป2รูอะครับ มิน่าทำไมถอดยากจัง แน่นมากๆ กว่าจะดึงได้ปรากฏไหม้ +ละลายไปเลย 2 รู แค่ในรูนะครับไม่ได้ลามออกมาข้างนอกแต่อย่างใด อยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า ไหม้แค่นี้เคลมได้ไหมครับ ไหม้ 2 รูด้านในเอง แต่ถ้าเคลมไม่ได้ เอาไปซ่อม ตามร้าน ได้ไหมครับให้เค้าเปลี่ยนเจ้าตัวนี้ที่มันไหม้ให้อย่างเดียว เหมือนมันจะถอดได้ เหมือนจะซ่อมไม่ยาก(หรือเปล่า) เพราะมันไม่ได้ไหม้ลามไปตัวบอร์ด ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ยังไงรบกวนขอคำแนะ หน่อยนะครับว่ายังพอเคลมได้ไหม หรือกรณีแบบนี้ซ่อมได้ไหม ขอบคุณมากนะครับ

ถ้าเครมไม่ได้ ร้านซ่อมทำได้สบายมากครับ อาการนี้

Comment

ขอยืมรูป จากคุณ Nutnut หน่อยนะครับ ตรงที่ผมวงไว้เลยครับ ไหม้ในรูนั้น 2 รู บน น่าจะเหตุเกิดจาก PSU ทำไหม้

Comment

ขอบคุณ พี่ Wikorn มากนะครับ แล้วรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ ว่า ถ้าซ่อมใช้เวลานานไหม รอรับได้ไหมครับ เพราะผมอยากไปแล้วรอเอากลับเลย แล้วปกติ เค้าคิดค่าซ่อม กรณี แบบนี้ ประมาณเท่าไหร่หรอครับ พอดี ไม่เคยไปซ่อมเลย ขอบคุณมากนะครับ

Comment

พี่ wikorn ผ่านมาช่วยตอบผมทีนะครับ หรือ ท่านผู้รู้ท่านอื่นๆ พอทราบไหมครับ ราคาค่าบริการ ปกติจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ ถ้าซ่อม เมนบอร์ด กลัวโดนโขกอะครับ ไม่รู้ข้อมูลเลย

Comment

มันอยู่ที่ช่าง ราคาอะหลั่ยไม่ถึง 50 บาทหลอกเปลี่ยนคอนเนคเตอร์อย่างเดียว

Comment

ใช้ PSU ยี่ห้ออะไรครับ

เพราะปัญหาบางทีอาจเกิดจากตัวนั้น

เกิดซ่อมเสร็จเอา PSU ตัวเดิมมาใช้ ก็ไหม้เหมือนเดิมครับ

Comment

ครับ ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยตอบ คงใช้PSUตัวเดิมไม่ได้แล้วครับ เพราะหัวต่อ Psu ตัวเดิมก็ไหม้ด้วย T_T ยี่ห้ออะไรดีครับ แบบไม่เกิน5-600 ไฟใช้น้อยครับ ตัวนี้การ์ดจอ ออนบอร์ด ซีพียู ก็ธรรมดา watt ม่ายต้องเยอะ แต่ราคาไม่แพง คุณภาพดีมีไหมครับ อิอิ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ทุกท่าน

Comment

deluk ไป 800-850.- ไว้ใจได้

Comment

PSU HERE ครับงานนนี้

Comment

Working...
                    X