Announcement

Collapse
No announcement yet.

boot ไม่ติดต้องกด f 8 แทน ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• boot ไม่ติดต้องกด f 8 แทน ช่วยทีครับ

ถ้า boot แล้วมันจะขึ้นคำว่า

DISK BOOT FAILURE , INSERT SYSTEM DISK AND PRESS ENTER

แต่ถ้า กด f 8 แล้วเลือก hdd ที่มี window เข้าได้ปรกติครับ

ผมต่อแบบ HDD แบบ SATA ทั้ง 1 และ 2 ไม่ได้ต่อ raid

รบกวนช่วยบอกวิธีที่เข้า window แบบปรกติทีครับ

ขอบพระคุณมากครับ

มีทางแก้ 2 วิธี
    1.เข้าไปเซ็ทค่า ใบออส ให้บูท ตัวที่มี WINDOWS เป็นตัวแรก เพราะ ตอนนี้ ตัวที่ไม่มี OS Boot ระบบอยู่

2.สับ สาย กันซะ ( พอร์ต SATA บนเมนบอร์ด มี ลำดับกัน เช่น 1 2 3 คุณ เอา ตัว HDD ข้อมูล ใส่ 2 เอา Windows ใส่ 3 มันก็ จะเป็น ปัญหาอย่างที กขกท บอก ฉะนั้น ทางแก้คือ สับกัน )

Comment

ขอทดลองก่อนนะครับ ไวดีจริง ขอบคุณครับ

Comment

สลับสายใช้ได้แล้วครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

Comment

Working...
        X