Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาในการwriteดีวีดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาในการwriteดีวีดี

ขอถามผู้รู้ครับ ผมใช้acer aspire 5583nwxmi writeแผ่นดีวีดีแล้วแผ่นเสียบ่อยมาก...บางที่ก็เอาไปอ่านกับเครื่องอื่น(pc)ไม่ได้ ลองเปลี่ยนแผ่นมาหลายยี่ห้อแล้วแต่ก็ยังเป็น สังเกตุพบว่าแผ่นที่writeจะเกิดวงซ้อนกันหลายวงซึ่งปกติ write จากเครื่องอื่น(pc)จะมีวงเดียวไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้ไหมว่าเป็นเพราะอะไรครับ

อันนี้เป็นความคิดผมเองนะ ผมว่าลองลดสปีดในการเขียนลง เอาที่ x ต่ำๆเลย แต่ผมว่าไดร์ดีวีดีที่มากะโน้ตบุคมานม่ะค่อยทนถึกเท่าไหร่เยยอ่ะ ถ้ามีไดร์แบบ external ใช้แบบนั้นมานน่าจะอึดกว่านะ เหอะๆ

Comment

ผมไรท์ กะ notebook เพื่อน เสีย 2 แผ่นติดๆ เลยไม่คิดไปไรท์อีกเลยงับ

ไรท์กะของ pc ชัวร์กว่าเยอะเลย

ลองลด speed ตามท่านข้างบนดูก็ดีคับ

Comment

จะลองทำตามที่แนะนำ...ขอบคุณมากครับ
        แล้วมี่ใครพอจะทราบไหมว่าควรใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดีครับที่เข้ากับเครื่องนี้ได้ดี....

Comment

ถ้าวงเข้มสลับกับวงอ่อนนะ ผมคาดเดานะผมว่าไฟเลี้ยงในเครื่องไม่นิ่ง/ไม่พอครับ
          อาการมันจะแปลกๆตอนไรท์ถ้าเทียบกับปกติ คือมันจะมีบางช่วงใช้เวลานานผิดปกติ แล้วพอverifyดูมันจะไม่ผ่านชัวร์ๆ

วิธีแก้(จากสาเหตุนี้)เปลี่ยนpower supplyครับ ใช้พวกดีๆหน่อย ไม่ใช่พวกwattละน้อยกว่า1บาท

เอ่อแล้วก็DVDยิ่งไรท์เร็วยิ่งดี(ตามSpecของแผ่น)นะครับ ไม่เหมือนCD ข้อมูลมันฝังอยู่บนผิวแผ่นไม่ใช่ในเนื้อแผ่น ระบบมันต่างกัน
          -------

ขอโทษครับ อ่านไม่ละเอียด เพิ่งเห็นว่าใช้NB เช็คbatteryกับadapterดูครับ
          Last edited by Calidan; 26 Nov 2006, 20:19:16.

Comment

วิธีแก้(จากสาเหตุนี้)เปลี่ยนpower supplyครับ ใช้พวกดีๆหน่อย ไม่ใช่พวกwattละน้อยกว่า1บาท
            เค้าใช้โน๊ตบุคไม่ใช่เหรอครับ

Comment

ครับ...มีปํญหาในการไรท์ ดีวีดี กับโน๊ตบุค...acer aspire 5583nwxmi หรือว่าควรเข้าศูนย์ดีมีใครพอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหม...ครับ

Comment

ลองอย่างนี้ะัครับ

.. ปกติถ้าไม่ใส่แบตเตอรี่ ใช้งาน ลองใส(แบต) หรือถ้าใส่ ลองถอดออก แล้วลองไรท์ดูครับ ส่วนแผ่นลองสัก 2-3 ยี่ห้อครับ (mitsubishi(อยากให้ลอง), TDK, sony,)ว่าเป็นอยู่ไหม (ความเข้มของรอยไรท์) ยังเป็นเหมือนเดิมไหม ถ้ายังเป็น

.. หา firmware มาลองอัพดูโดย ไปดาวโหลด ทลู ตัวนี้มาช่วย DISCInfo ที่นี้ http://hijacker.rpc1.com/discinfo/ ไฟล์ไม่ใหญ่ 200kB ได้แล้วเปิด โปรแกรมตามรูป
                โปรแกรมจะลิงค์ไปหา firmware ให้เองครับ แค่ดาวโหลดมาอัพครับ

หมายเหตุ
                1. การลดความเร็วการไรท์ให้ต่ำลง ช่วยทำให้นำแผ่นไปใช้กับเครื่องได้ ผมเห็นด้วยครับ
                2. ระหว่างการอัพ firmware ควร ใส่แบตไว้กลับโน็คบุ็คด้วยนะครับ
                3. ถ้าลองมาหลายวิธี จนเบื่อแล้ว เข้าไปเช็คกลับศูนย์เลยครับ
                Last edited by buildermans; 26 Nov 2006, 18:56:00.

Comment

ขอบคุณมากครับแล้วจะลองทำตามที่แนะนำนะครับ

Comment

Working...
                  X