Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่น DVD แล้วกระตุก แต่อีกเครื่องไม่เป็น เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่น DVD แล้วกระตุก แต่อีกเครื่องไม่เป็น เป็นเพราะอะไรครับ

ผมใช้ power DVD 7.3 ทั้ง2คอม

คอมนี้สเป็ค
    การ์ดจอ mx4000
    cpu 2.8e
    ram 768

เล่นแล้วกระตุกมาก อาการคือ แป๊ปๆก็กระตุก แล้วตอนเลือกเมนูตรงที่เลือกซับกับเสียง ตอนกดเมนูก็จะมีอาการกระตุก (อาการกระตุกคือ ค้างไปประมาณ1วิได้ แล้วก็กลับมาเล่นต่อ)

อีกคอม
    การ์ดจอ radeon9550
    cpu 2.8e
    ram1gb
    เล่นแล้วไม่มีอาการกระตุกเลย

ผมลงโปรแกรมก็ลงเหมือนๆกันนะครับ เล่นDVD ก็เล่นไฟล์ในฮาร์ดดิสเหมือนกัน CODEต่างๆก็ลงเหมือนกัน แต่ทำไมคอมนี้กระตุกก็ไม่รู้ ทั้งๆที่เล่นเกมส์เล่นอะไร แทบจะไม่ต่างกันเลย ผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

น่าเป็นที่ driver นะครับลองแก้ไขดูครับ

Comment

ลองใช้ Ver.ต่ำกว่ารึยังครับ ^_^

Comment

DVD ไรนะ ^^

Comment

DVD หนังเรื่อง honey and clover ภาคคนแสดงครับ คิดว่าเป็นเรื่องอะไรเหรอครับ อย่าบอกนะว่า xXx(ทริพเพิลX) แบบนั้นผมไม่โหลดหรอกครับไฟล์มันใหญ่ไปโหลดนาน^^
          เดียวจะลองลงไดร์เวอร์ใหม่กับเสียบการ์ดจอใหม่(เคยเป็นตอนเล่นเกมส์ภาพไม่ขึ้น ถอดเสียบใหม่ภาพขึ้นเลย) แล้วจะมารายงานผลนะครับ
          Last edited by nanami; 19 Feb 2008, 20:34:49.

Comment

ผมเคยเป็น เปลี่ยน hd แล้วหาย

งง อะดิ เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นแล้ว

เปลี่ยนเวอร์ชั่นก็แล้ว ลงวินโดวใหม่ก็แล้ว

ไม่หายเปลี่ยน hd หายซะงั้น

Comment

ลงทุกอย่างใหม่หมดแล้วครับ ผลคือ เหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ผมคิดว่าเป็นอยู่2อย่าง 1 คือฮาร์ดดิสแบบที่คุณ miw_st บอก 2 คือแรม
              เรื่องฮาร์ดดิส เดียวผมลองเอาย้ายไฟล์ไปลงอีกตัว เพราะคอมนี้มี2ตัว แล้วเล่นดู ถ้าไม่หายผมว่าน่าจะเป็นที่แรมแล้วละ
              เพราะ แรมตอนนั้นพี่ผมซื้อ ซื้อมา3ยี่ห้อไม่เหมือนกันซักตัว ตัวนึง kingston256 อีก2ตัวอะไรไม่รู้ ถ้าเป็นที่แรมจะทำไงดีละเนีย

Comment

ลองดูตรง DVD feature ดูว่าติ๊กอยู่ป่าว ลองติ๊กออกเพื่อหายงับ

Comment

ลองย้ายไฟล์แล้วครับ ไปเล่นในฮาร์ดดิสอีกตัว ผลคือ กระตุกเหมือนเดิม และ ที่ติ๊กผรกติมันไม่ได้ติ๊กนะ ผมเลยลองติ๊กแล้วเล่นกลายเป็นว่ากระตุกกว่าเก่าอีก

ผมเลยลองกดตรง enable hardware acceleration (nVidia PureVideo) จากที่ติ๊กไว้ ผมเลยติ๊กออก
                  ผลคือ หายสนิดเลย แล้วภาพที่เคยไม่ชัดแบบสั่นๆก็หายด้วย แปลกใจมาก สงสัยการ์ดจอผมมันรุ่นเก่า ใช้พวก controlcenter แบบใหม่ๆที่มีsoftwareใหม่ๆมาไม่ไหว

ต้องขอบคุณทุกคนที่ช่วยมาตอบด้วยนะครับ ไม่งั้นผมหาไม่เจอแน่

Comment

Working...
                  X