overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: พี่ๆ เดินสายลำโพงกันยังไง ให้มันดูสวยและเรียบร้อยอ่ะครับ

OverclockZone Member

Default พี่ๆ เดินสายลำโพงกันยังไง ให้มันดูสวยและเรียบร้อยอ่ะครับ

คือถ้าเราไม่กระเทาะฝังกำแพง จะเดินสายไงให้มันสวยและเรียบร้อย ต้องซื้ออะไรรึเปล่าครับ และซื้อที่ไหน แบบว่าอยาก DIY ทำเองงะ แนะนำหน่อยนะครับ ลำโพง x3/2.1 ครับ จะเดินสายเอาลำโพงไปติดบนกำแพงด้านบน

ควรให้ลำโพงหันเข้าหน้าระดับหูนะครับ
    เวทีเสียงจะได้ชัดเจน ไม่อู้
    ยิ่งๆ X3 ขาดเรื่องนี้อยู่ด้วยครับ

OverclockZone Member THM's Avatar

ใช้รางเก็บสายครับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์Network

Quote Originally Posted by THM View Post
    ใช้รางเก็บสายครับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์Network
    รางเก็บสายที่บอกมีขายแถวไหนบ้างอ่ะครับ ราคาเท่าไหร่ ไม่รู้จริงๆ ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ใช้กระดูกงู เหอๆ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

โยนกองกับพื้น และไม่สนใจมันเลยครับ อิอิอิอิ

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by Bubble b View Post
    รางเก็บสายที่บอกมีขายแถวไหนบ้างอ่ะครับ ราคาเท่าไหร่ ไม่รู้จริงๆ ครับ
    ถ้าที่Fortuneก็ตามร้านขายอุปกรณ์อินเตอร์เน็ตครับ วางขายอยู่หน้าร้านเลย

หรือพวกHomework ,Home Pro ก็มี

เหมือนเคยอ่านเจอเค้าบอกว่า อย่าเอาสายไป รวมๆกัน เดี๋ยวมัน ตีกัน

ผมไม่รู้ว่าจริงไหม ที่บ้านก็ กองๆ ไว้ ฟังไม่ออก ว่าต่างยังไง haha

OverclockZone Member nooi's Avatar

แนะนำว่าอย่าเดินสายลำโพงขนานติดไปกับสายไฟเลี้ยง ควรอยู่***งกันเพื่อหลีกเลี่ยงสนามไฟฟ้าจากสายไฟบ้านมารบกวน ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็ให้วางแนวตั้งฉากตัดกันให้น้อยที่สุด

เดินราง PVC แยกไปเลยก็ดี สวยงามแต่ต้องใช้ฝีมือหน่อย

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by Bubble b View Post
    ถ้าเน้นราคาถูกก็ซื้อที่ตัวแทนจำหน่าย อยู่ในซอยงามวงศ์วาน 3 ใกล้แยกแคลาย-พันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน เขาขายราง PVC ยี่ห้อ Haco กับผลิตภัณฑ์ยี่ห้อคลิปเซล ซื้อปลีกเขาก็ขายนะ

รายละเอียด จัดให้เลย http://www.pcelectech.co.th/
    Last edited by nooi; 20 Feb 2008 at 10:12:24.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

wireway ก็ได้มั้งครับ อันเล็ก homemart เยอะแยะไปราคาถูกๆ เดินสายตามพื้นได้เลย หรือจะใต้ผนังก็ได้ สวยงามทั้งนั้น

มันมีแบบขนาดเล็กว่านี้อีก

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    เหมือนเคยอ่านเจอเค้าบอกว่า อย่าเอาสายไป รวมๆกัน เดี๋ยวมัน ตีกัน

ผมไม่รู้ว่าจริงไหม ที่บ้านก็ กองๆ ไว้ ฟังไม่ออก ว่าต่างยังไง haha
    55+
    สงสัยจะเลิกเห่อแร้ว 555+

OverclockZone Member a12a's Avatar

คู่หน้าต้องให้ได้ระดับหูครับ ไม่งั้นเสียงแปลกมากเลย

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by a12a View Post
    คู่หน้าต้องให้ได้ระดับหูครับ ไม่งั้นเสียงแปลกมากเลย
    ผมเคยได้ยินมาว่า "ลำโพงควรอยู่ในระดับหู แต่อย่าให้ Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู" จริงแท้แค่ไหนไม่อาจทราบได้ ว่าแต่ลำโพงคอมมี Tweeter ซักกี่ รุ่นกันเชียว อิอิ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ผมเคยได้ยินมาว่า "ลำโพงควรอยู่ในระดับหู แต่อย่าให้ Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู" จริงแท้แค่ไหนไม่อาจทราบได้ ว่าแต่ลำโพงคอมมี Tweeter ซักกี่ รุ่นกันเชียว อิอิ
    "Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู"
    อันนี้เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานครับ
    (- -")..

OverclockZone Member youth's Avatar

ว่างๆจะถ่ายรูป สายต่างๆนาๆ มาให้ดู

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    "Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู"
    อันนี้เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานครับ
    (- -")..
    อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เคยได้ยินมา ผมไม่ confirm

ผมก็ยังไม่ได้ทำอย่างนั้นเหมือนกัน เพราะชุดฟังเพลงผม RF 10 มันค่อนข้างเตี้ย แต่มี Tractrix Horn เสียงวิ่งเข้าหูผมได้ง่ายกว่า dome เลยไม่กังวลเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะ Tractrix นี่แหละมั้งครับเลยใช้มันทุก system เลย
    Last edited by Aeromancer; 21 Feb 2008 at 14:06:11.

แล้วแต่คนออกแบบลำโพงไม่ใช่เหรอครับ
    บางคนก็เอา tweeter ติดไว้ตรงกลาง woofer เลย
    ส่วนพวก bose ก็วางตรงไหนของห้องก็ได้ ไม่ค่อยแต่งต่างมากเท่าลำโพงธรรมดา

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    แล้วแต่คนออกแบบลำโพงไม่ใช่เหรอครับ
    บางคนก็เอา tweeter ติดไว้ตรงกลาง woofer เลย
    ส่วนพวก bose ก็วางตรงไหนของห้องก็ได้ ไม่ค่อยแต่งต่างมากเท่าลำโพงธรรมดา
    ใช่ครับ แต่ที่ผมบอกว่าได้ยินมา ผมว่าเค้าคงหมายถึง tweeter ทั่วไปอยู่ข้างบน + เป็นแบบ dome ไม่แน่ใจด้วยว่า Dome ประเภทไหน แต่ตอนนี้กำลังอยากเปลี่ยน คู่หน้าชุดที่คอม เล็ง referance SLX กับ RSX 4 ไว้ไม่รู้ราคาเป็นไง แต่ Tweeter อยู่กลาง Woofer เหมือนที่ว่ามาเลย

bose ปล่อยเค้าไปเถอะ concept เค้าคือฟังที่ไหนก็ก็ได้ ได้เสียงเหมือนกัน เรื่องจัดวาง ยกให้เค้าไปแต่คง ไม่ใช่เอาไปวางประหลาดๆ แล้ว บอกว่า เสียงไม่เห็นเหมือนกันนะ อิอิ

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ฟังกลับกันแล้วครับ
    จริงๆแล้วควรให้ Tweeter อยู่ในระดับหูครับ
    เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานตามที่คุณพจน์บอกจริงๆครับ
    ส่วน Woofer จะอยู่ในระดับหูหรือไม่อยู่ในระดับหูก็ได้ครับ
    เพราะมันจะไปขึ้นอยู่กับการออกแบบลำโพงของแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks