Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับคอมครับ ใครรู้ตอบช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับคอมครับ ใครรู้ตอบช่วยทีครับ

คือเล่นไปสักแปปหรอบางครั้งยังบูตเครื่องไม่เสร็จเลยครับ มันก็เหมือนเค่องรีสตาทใหม่อ่ะครับ แต่ไม่ใช่ไวรัสนะคับ ไม่มีการนับเวลาถอยหลัง แต่เหมือนตัดไปเลย คือดับไปเลยคับ ผมลองเปลี่ยนทุกอย่าง
    ตั้งแต่แรม ฮาร์ดิส การ์ดจอ พาวเวอร์วัพพลายแต่ก็ยังไม่หายสักทีคับ บางทีมันก็ใช้ได้นานถ้าไม่ไปปิดมัน main board ผมรุ่น Gigibyte socket A GA-7VA คับ ใช่ cpu ของ amd( 3ปีกว่าแล้ว )

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันเป๋นที่เมนบอร์ด หรือป่าวคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนเมนบอร์ดนี่ หารุ่นไหนแทนได้มั้งคับ เอาถูกๆพอคับ เพราะรอประมานกลางปีจะประกอบใหม่

อีกอย่างคับพอมันรี แล้วเปิดเครื่องมาใหม่มันจะขึ้นว่า ซีเรียส เออเร่อ อะไรซักอย่างนี่ละคับ ผมแนบรูปภาพมาด้วย ใครรู้ปัญหาวิธีแก้ ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ลองลงวินโดว์ใหม่สิครับ น่าจะหายนะ

Comment

เคยเปนลงwinใหม่ก็หายคับ

Comment

โอ้โห้ท่าน มีการเบลอภาพด้วยแหะ

Comment

ลองทำความสะอาดเปลี่ยซิลิโคนดูมั่งรึยังคับ ความร้อนก็ทำให้เครื่องรีได้นะท่าน

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
            ลองทำความสะอาดเปลี่ยซิลิโคนดูมั่งรึยังคับ ความร้อนก็ทำให้เครื่องรีได้นะท่าน
            ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ตอนนี้ ทำความสะอาด+ลงวินโดใหม่ ไม่รีแล้วครับ(แต่ไม่รู้จะดีได้นานแค่ไหน) ตอนนี้เจอปัญหาใหม่คือ ลงวอคราฟแล้วเล่นไม่ได้คับ เข้าเกมได้แปป จอดับวูป ไฟโหลดไม่กะพริบเลย แต่พวกพัดลมเคส+พัดลมcpu ทำงานอยู่เฉย งงครับ ใครรู้แนะนำที

Comment

ได้ไป set อะไรใน bios ไว้บ้างเปล่าครับ ลองหาโปรแกรมมาเช็คพวกอุณภูมดูก่อนครับว่าปกติไหม จะให้ดีนะผมแนะนำ ถอดแรม การจอ ออกมาขัดขามันซะหน่อย

Comment

Originally posted by Satanic View Post
                ได้ไป set อะไรใน bios ไว้บ้างเปล่าครับ ลองหาโปรแกรมมาเช็คพวกอุณภูมดูก่อนครับว่าปกติไหม จะให้ดีนะผมแนะนำ ถอดแรม การจอ ออกมาขัดขามันซะหน่อย
                ทำหมดแล้วครับ อาการเดิมเลยหายไป แต่อาการใหม่นี่งงครับ ตอนผมรื้อทำความสะอาด ก็รื้อยันซิ้งของ CPU เลยอ่ะครับ ส่วนเรือ่งอุณภูมิ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคับ ว่าปกติมันควรอยู่ที่เท่าไร

แตถ้า cpu เจ้งอีกผมก็ไม่ทำมันแล้วล่ะครับปลํากะมันมาอาทิตย์กว่าล่ะ อาการเดิมหาย อาการใหม่มาเยื่อน เห่อ -*-
                Attached Files

Comment

อย่ามองข้าม PSU นะครับ ไฟไม่พอ ไม่ราบเรียบมันก็ รีสตาร์ทเองได้เหมือนกันน๊าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                  X