Announcement

Collapse
No announcement yet.

[B][/B]คอมมีปัญหาครับ แก้ไม่ได้สักที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [B][/B]คอมมีปัญหาครับ แก้ไม่ได้สักที

คือเล่นไปสักแปปหรอบางครั้งยังบูตเครื่องไม่เสร็จเลยครับ มันก็เหมือนเค่องรีสตาทใหม่อ่ะครับ แต่ไม่ใช่ไวรัสนะคับ ไม่มีการนับเวลาถอยหลัง แต่เหมือนตัดไปเลย คือดับไปเลยคับ ผมลองเปลี่ยนทุกอย่าง
    ตั้งแต่แรม ฮาร์ดิส การ์ดจอ พาวเวอร์วัพพลายแต่ก็ยังไม่หายสักทีคับ บางทีมันก็ใช้ได้นานถ้าไม่ไปปิดมัน main board ผมรุ่น Gigibyte socket A GA-7VA คับ ใช่ cpu ของ amd( 3ปีกว่าแล้ว )

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันเป๋นที่เมนบอร์ด หรือป่าวคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนเมนบอร์ดนี่ หารุ่นไหนแทนได้มั้งคับ เอาถูกๆพอคับ เพราะรอประมานกลางปีจะประกอบใหม่

อีกอย่างคับพอมันรี แล้วเปิดเครื่องมาใหม่มันจะขึ้นว่า ซีเรียส เออเร่อ อะไรซักอย่างนี่ละคับ ผมแนบรูปภาพมาด้วย ใครรู้ปัญหาวิธีแก้ ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ได้ลอง ลง window ใหม่ยังงับ @@?

Comment

ลงใหม่รอบที่หลายสิบแล้วมั้งครับ -*- ผมอยากลองเปลี่ยนเมนบอร์ดไปเลย ไม่รู้ว่า AGP 8 x มันยังจะมีขายอยู่รึป่าว

Comment

แล้วใครรู้บ้างไหมครับ ว่าปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่ -*- ทำงานไม่ได้เลย

Comment

งั้น คงต้องลอง Super PI กับ Orthos เทสดูแล้วละมั่งงับ ว่า CPU ยังปกติดีอยู่เป่า

AGP 8X ยังมีขาย แต่ไม่แนะนำงับ หาซื้อ มือ2 ดีก่าเพราะท่านกะใช้แปบเดียวเองนิ

ส่วนถ้า MB เสียจิงๆ เหนมีบางท่านทำความสะอาด แล้วอาจหายนะงับ เพราะบางครั้งฝุ่นมานอาจเกาะ ทามให้เกิดไฟฟ้าสถิตหรือ ช๊อตวงจรในบางจุด (ทำความสะอาดแบบ สุดๆ เลยก็ จับแช่ น้ำ แล้วรอแห้ง สนิท อะงับ แต่ระวังสนิมนะ อานนี้แนะนำใช้กรณี ประกันเรียบแล้วกะ ต่ออายุ MB แบบเสี่ยงดวง + ใช้ต่ออีกมะนาน ^^")
          Last edited by Teardrop; 20 Feb 2008, 02:59:59.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
            งั้น คงต้องลอง Super PI กับ Orthos เทสดูแล้วละมั่งงับ ว่า CPU ยังปกติดีอยู่เป่า

AGP 8X ยังมีขาย แต่ไม่แนะนำงับ หาซื้อ มือ2 ดีก่าเพราะท่านกะใช้แปบเดียวเองนิ

ส่วนถ้า MB เสียจิงๆ เหนมีบางท่านทำความสะอาด แล้วอาจหายนะงับ เพราะบางครั้งฝุ่นมานอาจเกาะ ทามให้เกิดไฟฟ้าสถิตหรือ ช๊อตวงจรในบางจุด (ทำความสะอาดแบบ สุดๆ เลยก็ จับแช่ น้ำ แล้วรอแห้ง สนิท อะงับ แต่ระวังสนิมนะ อานนี้แนะนำใช้กรณี ประกันเรียบแล้วกะ ต่ออายุ MB แบบเสี่ยงดวง + ใช้ต่ออีกมะนาน ^^")

คิดว่า Super PI กับ Orthos คงไม่ได้รันนะครับ หน้าจะดับเน่าไปซะก่อน

แนะนำเปลี่ยนแผ่นวินโด้

หรือ ลอง หาไดร์เวอร์ บอร์ด การ์ดจอ ใหม่ๆ มาลองดุ( ลงไดรืเวอรืครบ หรือป่าวเช้คดุด้วยครับ )

Comment

ผมลองรื้อ แล้วทำความสะอาดหมดแล้วครับ + ลงวินโด้ใหม่แต่ก็ยังไม่หาย( แผ่นเดิม) เลยครับ อาการก็เหมือนเดิม คือเล่นๆ ไปก็ ก็ตัด (เหมือนกดปุ๋มรีเซตเครื่อง ) มีวิทีไหนช่วยแก้ได้บ้างไหมครับ ตอนนี้ เปลี่ยนหมดทุกอย่างแล้ว เหลือ เมนบอร์ด+cpu ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนคับ ตังประกอบใหม่ก็ยังไม่มีด้วยครับ

ผมลองเดาๆเอาว่าอาจเกี่ยวกับไฟตกหรือกระชาก เลยลองไปยืม UPS พี่ข้างบ้านมาเสียบดู แต่ มันก็ยังไม่หายอีกครับ จนปัญญาแล้วครับตอนนี้ -*-

Comment

มีใครแนะนำได้บ้างไหมครับ ผมลองทำทุกวิธีแล้ว แต่มันก็ยังไม่ได้-*-

Comment

ใน Bios โหมด IDE/Sata

ปรับเป้น Raid โหมดอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าปรับอยู่เปลี่ยนไปเป็น Normal หรือตัวเลือกที่ไม่ใช่ Raid ครับ

ลองดู

Comment

แรมนี่เปลี่ยนยังไงครับเล่าให้ฟังหน่อยครับ
                    ผมสงสัยแรมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by silvermoon View Post
                      แรมนี่เปลี่ยนยังไงครับเล่าให้ฟังหน่อยครับ
                      ผมสงสัยแรมอ่ะครับ

แรมลอลซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนใส่ครับ ตอนแรก ก็หาย สักพักก็เป็นเหมือนเดิมครับ ซื้อ แบบเดิมมาใส่เลยคับ bus ก็เท่าเดิม....

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                        ใน Bios โหมด IDE/Sata

ปรับเป้น Raid โหมดอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าปรับอยู่เปลี่ยนไปเป็น Normal หรือตัวเลือกที่ไม่ใช่ Raid ครับ

ลองดู

เข้าไปดูมาแล้วครับ เป็น AUTO อยู่ครับ แต่ผมไม่เห็นมีคำว่า Raid เลยครับ

ปล.มือใหม่คับ

Comment

ลองลง วินโดวแผ่นอื่นยัง
                          M/B CPU ไม่น่าจะ แต่ก็
                          ลอง แฟท BIOS ใหม่ครับ ไม่รู้ว่ามีเวอชั้นไหม่กว่ามั้ย

Comment

Originally posted by zombieto View Post
                            ลองลง วินโดวแผ่นอื่นยัง
                            M/B CPU ไม่น่าจะ แต่ก็
                            ลอง แฟท BIOS ใหม่ครับ ไม่รู้ว่ามีเวอชั้นไหม่กว่ามั้ย

ตอนนี้ทำทุกอย่างตามที่แนะนำกันมา หายแล้วครับ แต่ว่าตอนนี้เกิดปัญหาใหม่ คือ ผมลงเกม วอคราฟ แล้วลองเล่นดู พอเข้าเกมได้ อยู่ดีๆมันจะดับไปเลย คับ คือจอดับ ไฟโหลดไม่กระพิบเลย แต่ พวกพัดลมของเคส +PSU ยังทำงานอยู่ ตรวจดูไดรเวอร์ต่างๆแล้วก็ปกติดีครับ งงครับ เจอแต่ปัญหา ให้รู้ให้คำแนะนำทีครับ

Comment

Working...
                            X