overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: สอบถามปัญหาเรื่อง Driver S41 ครับ

OverclockZone Member nirakan's Avatar

Default สอบถามปัญหาเรื่อง Driver S41 ครับ

คือจากที่ผมได้ติดตามมาเป็นอาทิตย์ครับ อ่านทุกซอกทุกมุม เพื่อจะได้รู้รายละเอียดของเจ้าตัวนี้มากที่สุด แต่ก็มีอยู่อย่างนึงที่ผมข้องใจคือเรื่องไดรเวอร์ ที่มันซัพพอร์ตกับ Vista อย่างเดียว ซึ่งกระทู้ส่วนใหญ่เป็นกระทู้เก่าๆครับ ปีที่แล้ว เดือนตุลา หรือเดือนสิงหา

คืออยากทราบว่าท่านใดเพิ่งจะไปสอยมาบ้างครับ ปัจจุบัน ร้านที่เราไปซื้อนั้น เขาจะลงไดรเวอร์ของ XP ให้เราหรือไม่ เพราะที่อ่านๆมา ส่วนใหญ่ต้องไปหาเอง และลิงค์ส่วนมากที่ท่านๆทั้งหลายให้ไว้ก็ไม่สามารถใช้ได้แล้วด้วย

ตอนนี้ผมเลยโหลดไว้ล่วงหน้าครับ จากเว็บไซต์ BenQ Aus เป็นไดรเวอร์ Wireless Bluetooth Lan ส่วนของการ์ดจอนั้น ของ Aus เป็นของรุ่น GeForce 8400 ครับ ผมเลยไปโหลดของ 8600 ไว้จากเว็บไซต์ของ Nvidia และก็เกิดคำถามต่อไปว่า แล้วอุปกณ์เชื่อมต่ออย่างอื่น จะยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าครับผม ในปัจจุบันนะครับ

อีก 2 อาทิตย์ กำลังจะไปถอยออกมาแล้ว BenQ S41 - 324 ครับ เห็นว่าปัญหาเรื่องฮาร์ทแวร์ก็มีแค่เรื่องไดร์ฟ DVD เรื่องนี้พอรับได้ครับผม แต่ก็มาเจอปัญหาเรื่องไดร์เวอร์อีก เลยทำให้ตัดสินใจลำบากแล้ว แต่ผมไว้ใจ BenQ ครับ ถ้าไปซื้อแล้ว ร้านเค้าลง ไดร์เวอร์ให้พร้อม ผมก็หายห่วง แล้วจะขอตัวลงเขามาเก็บไว้ด้วย เผื่อว่าวันใดวันหนึ่งต้องฟอร์แม็ตเครื่อง จะได้นำมาลงได้ ไม่ต้องไปหาให้เสียเวลาครับ

ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ขอบคุณครับ

ผมเองเป็นสมาชิกใหม่ ไม่ได้ติดตามเรื่องของคอมพิวเตอร์มานานมากๆ ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ของ Benq มี FTP ยังใช้ได้นะครับ สำหรับไดร์เวอร์ ทั้ง xp และ vista

หา cd เปล่า DVD เปล่าหรือ แฟรชไดร์ฟ ไปเซฟไดร์เวอร์จากร้านก็ได้

อยากรู้เหมือนกันครับ ผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่าร้านไหนที่ให้ไดเวอร์ตัวใหม่ๆ

ใช้ครับผม ผมอยากได้บทสรุปเลยว่า XP การ์ดเสียง การ์ดจอ ควรใช่ตัวไหนครับ แล้วขอลิ้งกับ วิธีลงเลยครับผม

แล้ว Vista ควรใช้ ตัวไหนครับ

ปล.หวังว่าการะทู้นี้จะเป็นบทสรุปของ ไดร์เวอร์ต่างของ s41 ครับผม

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผมให้ร้านลงมาให้(บอกเค้าไม่เอาโกส) แบบxp เวอชั่นเดิมๆ ใช้มายังไม่มีปัยหาไรเลยคับ

ยกเว้นไดเวอร์กาดจอร้านลง156มาให้ผมอัพใหม่ให้แรงขึ้น
    กับไดเวอร์sound เพื่อนเล่นdota
    ยืนยันผมใช้มาจะ5เดือนและxp ไม่มีปัยหาไรเลย

OverclockZone Member nirakan's Avatar

แล้วโกส คืออะไรครับผม

อย่างนี้ที่บอกว่า Win XP เวอร์ชั่นเดิมๆ หมายความว่าใช้แผ่นที่เป็น Win XP เพียวๆ ที่ไม่มีโปรแกรมเสริมต่างๆของไมโครซอร์ฟใช่ไหมครับผม

แล้วที่บอกว่า เป็นๆกัน ที่มีปัญหาไดรเวอร์นี้ คือเมื่อก่อนนี้ ทางร้านขายส่วนใหญ่ จะไม่มีไดร์เวอร์พวกนี้อยู่ใช่ไหมครับ เพราะจากที่ผมอ่านดู ส่วนใหญ่จะเป็นกันก่อนปีใหม่ทั้งนั้นเลย แต่ปัจจุบัน ทางรานจะมีเตรียมไว้แล้วใช่ไหมครับ ผมจะได้ขอดูดมาไว้ด้วย เผื่อว่าวันใดวันหนึ่งฟอร์แม็ต จะได้มีไดร์เวอร์ไว้ ไม่ต้องไปหาให้เสียเวลาครับ

แล้วไดรเวอร์ของฮาร์ดแวร์ทั้งหมด จะสามารถใช้ได้ใช่ไหมครับ ?

เห็นตอนนี้ BenQ S41 357 ออกมาแล้วครับ ราคา 35900 เท่ากับ 324 เมื่อเดือนที่แล้วเลย(ตอนนี้ 32900) แสดงว่า 324 จะไม่เพิ่มราคาขึ้นไปอีกแล้วใช่ไหมครับ หรือมองอีกด้าน ของมันจะหมดแล้วจริงๆ เลยดัน 357 ซึ่งต่างจาก 324 แค่ฮาร์ดดิสก์ กับแรมแค่นั้นเองครับผม

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by nirakan View Post
    แล้วโกส คืออะไรครับผม

อย่างนี้ที่บอกว่า Win XP เวอร์ชั่นเดิมๆ หมายความว่าใช้แผ่นที่เป็น Win XP เพียวๆ ที่ไม่มีโปรแกรมเสริมต่างๆของไมโครซอร์ฟใช่ไหมครับผม

แล้วที่บอกว่า เป็นๆกัน ที่มีปัญหาไดรเวอร์นี้ คือเมื่อก่อนนี้ ทางร้านขายส่วนใหญ่ จะไม่มีไดร์เวอร์พวกนี้อยู่ใช่ไหมครับ เพราะจากที่ผมอ่านดู ส่วนใหญ่จะเป็นกันก่อนปีใหม่ทั้งนั้นเลย แต่ปัจจุบัน ทางรานจะมีเตรียมไว้แล้วใช่ไหมครับ ผมจะได้ขอดูดมาไว้ด้วย เผื่อว่าวันใดวันหนึ่งฟอร์แม็ต จะได้มีไดร์เวอร์ไว้ ไม่ต้องไปหาให้เสียเวลาครับ

แล้วไดรเวอร์ของฮาร์ดแวร์ทั้งหมด จะสามารถใช้ได้ใช่ไหมครับ ?

เห็นตอนนี้ BenQ S41 357 ออกมาแล้วครับ ราคา 35900 เท่ากับ 324 เมื่อเดือนที่แล้วเลย(ตอนนี้ 32900) แสดงว่า 324 จะไม่เพิ่มราคาขึ้นไปอีกแล้วใช่ไหมครับ หรือมองอีกด้าน ของมันจะหมดแล้วจริงๆ เลยดัน 357 ซึ่งต่างจาก 324 แค่ฮาร์ดดิสก์ กับแรมแค่นั้นเองครับผม

โกสคือลงแบบเร็วๆ ร้านเค้าขี้เกียจว่างั้น แต่ส่วนมากNB สมัยนี้ถ้าไม่มีวิสต้าแท้มาให้ลงแบบโกสทั้งนั้นและ ถ้าไม่ไปบอกเค้า เพราะร้านมันขี้เกียจ

ส่วนxp แบบเดิมคือไอคอนไม่ได้ตกแต่งให้ส่วนงามไรงี้อะคับ(แบบเวอร์ชั่นล่าสุดตกแต่งให้ไอคอนเหมือนวิสต้าทุกอย่าง)

ส่วนไดเวอร์ตอนนั้นร้านอาจไม่มีตอนนี้ร้านอาจมีให้ก็ได้ ผมซื้อมาเกือบจะ5เดือนและ และผมสั่งร้านให้ก็อบไดเวอร์XP ลงในเครื่องด้วยเผื่อมีปัญหาไร เค้าก็ก็อปลงให้

ส่วนไดเวอร์ไม่ต้องกลัวเพราะไดเวอร์ของs41ทั้งxpและวิสต้าครบและสมบรูรืและคับ ตอนนี้ฟันธง

ส่วน324 จะหมดหรือเปล่าผมไม่รู้ แต่ไงโน๊ตบุ๊คทุกรุ่นทุกยี่ห้อมีแต่ถูกลงๆเรื่อยๆคับ ขึ้นอยู่คุณจะรีบใช้ปะ ไม่รีบรอก็จะได้ของดีขึ้นเรื่อยๆคับ

ขอตอบทุกคนรวมๆกันนะครับ
    - Driver S41 ครบทั้ง Xp และ Vista แล้วครับ ตอนซื้อมาใหม่ๆผมใช้ Xp ตอนนี้ใช้ Vista มาเกือบๆ 2 เดือนแล้ว
    - เรื่อง link FTP ลองค้นๆดูครับ อยู่กระทู้ไหนไม่รู้ เห็นเมื่อนานมาแล้วครับ รอให้ท่าน Watitta มาบอกดีกว่า
    - ลง Vista ทั้งที Ultimate ไปเลยครับ แรม 2 GB สบายอยู่แล้ว
    - การ์ดจอบอกไม่ได้ครับว่าตัวไหนดีสุด มันออกมาเรื่อยๆ ทั้งแบบปกติและปรุงแต่งเพื่อเกมบางเกม เข้าไปเลือกเลยครับว่าจะเอาอันไหน ที่ www.guru3d.com ส่วนผมก็ลองมาDriverมา 10 กว่าตัวแล้วมั้ง ตัวใหม่ๆมันจะไม่แตกต่างกันมากนักเพราะมันทำมาเพื่อการ์ดจอรุ่นใหม่ๆซะมากกว่า อย่าง 8600 นี่เก่าแล้วครับ เลยไม่เห็นความแตกต่างเท่าไร
    - โกส ชื่อก็บอกแล้วว่ามัน ผี,เงา ก็คือการจำลองทุกอย่างที่เราจะโกสเหมือนเป็นเงาอะครับ เค้าก็จะมีเครื่องที่เค้าลงวินโดว์ไว้สมบูรณ์พร้อมไดรเวอร์หรืออาจจะมีโปรแกรมสำคัญๆด้วยไว้แล้วและก็จะโกสเก็บไว้ พอลูกค้ามาซื้อเครืองใหม่เค้าก็จะโกสกลับแบบว่าเหมือนให้ผีมันเข้าเครื่องใหม่เหมือนผีสิงอะครับ เครื่องใหม่ก็จะมีเหมือนตัวที่เค้าโกสไว้ การลงจะรวดเร็วกว่าลงแบบปกติครับ ไม่กี่สิบนาทีเสร็จแล้ว ประมาณนี้ครับถ้าผิดประการใดท้วงได้นะ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

ร้านที่ขายๆกันอะเอาDriverจากในนี้ไปทั้งนั้น

อ่ะครับ เข้าใจแล้ว โกสคือหมายถึงการก๊อปปี้ไฟล์ทั้งหมดในเครื่องที่เค้าทำไว้สมบูรณ์แล้ว ใส่ฮาร์ดดิสก์อีกตัวซึ่งก็คือฮาร์ดดิสก์เครื่องเรา ถูกต้องไหมครับ แต่ อย่างนี้ก็จะทำให้ Registry มีปัญหาสิครับเนี่ย เพราะไม่ได้ผ่านการ Install มา อาจจะไม่เสถียรก็ได้ หรือถ้าเราต้องรับมาแบบนั้นจริงๆ เราก็ต้องไปซื้อแผ่น แล้วฟอร์แม็ตลงใหม่ ขอไดรเวอร์ทั้งหมดมาด้วย(อันนี้ยังไงผมก็ต้องขออยู่แล้ว)

XP เดิมๆ ใช่ที่เป็นแผ่นที่มีเขียนว่า N Coporate ใช่ไหมครับ เพราะปกติใครจะซื้อ ผมก็แนะนำให้ซื้อแบบนี้หมด แต่เพื่อนผมคนนึงมันไม่ค่อยฟังใคร เล่น PC น่ะครับ พวกเล่นซื้อมา เป็นแบบที่ปรับแต่ง ตอนหลังมันเลยต้องมายืมแผ่นผม 2004 ไปลง เพราะแผ่นมันมีโปรแกรมของไมโครซอร์ฟมาเพียบเลย แต่เล่นไม่ได้สักอันเพราะไม่ใช่แผ่นแท้ เหอะๆ

อย่างนี้ ผมขอเสียเวลาให้เค้าทำถูกต้องตามหลักการลงโปรแกรมดีกว่าครับ เรื่องแรงไม่แรงนั้น ไม่เป็นไรครับผม ผมขอให้มันเสถียรไว้ก่อนเป็นพอครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผมที่ให้คำตอบ เท่าที่อ่านมา ที่นี่อบอุ่นมากๆครับ ถอยมาแล้วคงจะได้เข้าร่วมคลับ S41 นะครับทุกท่านผู้ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน

แผ่นแท้ผมก็มีนะ แต่ทุกวันนี้ผมก็ลงแผ่นโม ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ สะดวกที่มันมีโปรแกรมติดมาเยอะนี่แหละ

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

Driver XP download ได้ที่ ftp://benq.myftp.org/ ครับ มีทั้ง XP ทั้ง vista
    user: user
    password : ไม่ต้องใส่ครับ

เครดิตคุณ watitta ครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

Quote Originally Posted by cybernetx View Post
    Driver XP download ได้ที่ ftp://benq.myftp.org/ ครับ มีทั้ง XP ทั้ง vista

น่านเอาdriverต่างๆมาลงตั้งมากมายเพิ่งมีคนให้เครดิตก็วันนี้แหละ
    ขอบคุณคัรบที่ให้เครดิตผมด้วย

ขอบคุณคับ รุ่น S32B ใช่Driverนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ถามต่อครับ ถ้าจะลงวิสต้า ต้องลง 64 บิตใช่ไหมครับ ถ้าลง 32 บิต ประสิทธิภาพก็เท่ากับ xp ?

OverclockZone Member kitv3's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by cybernetx View Post

ในนั้นมีครบเลยคับ..vista xpแต่ใช้ได้รึเปล่าก็ม่ายยู้เห่อๆ........

Bookmarks

Bookmarks