Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ Q6600 Bus 280 ไปต่อไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ Q6600 Bus 280 ไปต่อไม่ได้

ปรับ Bus 285 ก็บูทไม่ขึ้นแล้วหล่ะคับ ตอนนี้ตัวโปรแกรม Probe Asus บอกว่า Vcore อยู่ที่ 1.18 อะคับ แต่ลองปรับในไบออสให้มันขึ้นเป็น 1.3 แล้วปรับบัส ก็ยังบูทไม่ติด หรือว่าต้องแก้ไขอะไรรึป่าวคับ
    CPU : Q6600
    Board : Asus P5B-VM
    Ram : PQI-6400 1GB* 4 แท่ง ( 4GB )
    Graphic : on board
    Sound : onboard
    Power Supply : SevenTeam 350W เต็ม
    Cooling System : Bigwater 760i

1. ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ Power ที่สายไฟเข้าบอร์ด มันไม่เต็มช่อง เหลือ 4 ช่องรึป่าว เลยจ่ายไฟมาไม่พอ
    2. เกี่ยวไหมคับที่ไม่มีการ์ดจอ เล่น on board แล้วคล๊อก CPU ไปต่อไม่ได้ คือซื้อมาเปิดบอทเลยไม่ต้องการการ์ดจอแรงๆอยู่แล้ว
    3. แรมห่วยไปไหม เลยคล๊อกไม่ขึ้น ตอนซื้อก็เน้นแค่ว่ามัน บัสสูงๆ GB เยอะๆ ไม่ได้เน้นยี่ห้อดี
    4. เมนบอร์ดไม่เอื้ออำนวยรึป่าวคับ
    5. ตามรูป AUX นี่มัน 127 องศาเลย คิดว่าน่าจะเป็น พัดลม Power Supply
    6. เห็นอ่านเวปนอกและใน มีคนทำ on air ไปถึง 3.6 เลยแต่ผมเล่น water แล้วแค่ 2.52 ก็ม่องเท่งแล้ว ต้องแก้ไขอะไรหรอคับ
    7.ถ้าเกิดจะต้องการให้มัน Overclock ไปได้อีกนี่ควรเปลี่ยนตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ คำถามอาจจะมือใหม่มากๆ ยังไงก็รบกวนด้วยนะคับ
    Attached Files

ผมก็ไม่เก่งนะครับแต่ใช้ตัวคล้ายกันน่าจะเกิดจาก Power Supply ครับ ลองหาตัว 460 W เต็มขึ้นไป เพราะส่วนอื่นน่าจะไปได้

เล่นน้ำน่าจะได้ 3.6 400*9 ไฟ 1.4 - 1.45 หรือ 3.6 450*8 สบาย ๆ ครับ ทดแรม 1:1 ก่อนนะครับ

Comment

ไฟน้อยไปมั้งครับ
      ลองไล่ซํก1.4-1.6ดูก่อนนะ

1. ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ Power ที่สายไฟเข้าบอร์ด มันไม่เต็มช่อง เหลือ 4 ช่องรึป่าว เลยจ่ายไฟมาไม่พอ
      อันนี้ไม่แน่ใจ 20พินก็ได้มั้ง

2. เกี่ยวไหมคับที่ไม่มีการ์ดจอ เล่น on board แล้วคล๊อก CPU ไปต่อไม่ได้ คือซื้อมาเปิดบอทเลยไม่ต้องการการ์ดจอแรงๆอยู่แล้ว
      ยี่ห้อนี้ ไม่น่ามีปัญหา

3. แรมห่วยไปไหม เลยคล๊อกไม่ขึ้น ตอนซื้อก็เน้นแค่ว่ามัน บัสสูงๆ GB เยอะๆ ไม่ได้เน้นยี่ห้อดี
      ใช้อยู่ครับ ได้สุดที่ 9ร้อยกว่าๆ

4. เมนบอร์ดไม่เอื้ออำนวยรึป่าวคับ
      อาจเป็นได้ ไม่ค่อยเห็นใครเล่น

5. ตามรูป AUX นี่มัน 127 องศาเลย คิดว่าน่าจะเป็น พัดลม Power Supply
      มันเอ๋อครับ ผมก็เป็น

6. เห็นอ่านเวปนอกและใน มีคนทำ on air ไปถึง 3.6 เลยแต่ผมเล่น water แล้วแค่ 2.52 ก็ม่องเท่งแล้ว ต้องแก้ไขอะไรหรอคับ
      แน่อยู่แล้ว อุปกรณ์แวดล้อมไม่เหมือนกันนี่ครับ

7.ถ้าเกิดจะต้องการให้มัน Overclock ไปได้อีกนี่ควรเปลี่ยนตัวไหนบ้างครับ
      ทดแรม 1:1 /ไฟ CPU ซัก 1.45 / ลากไปดูซัก 333 ก่อนครับ น่าจะติด แล้วค่อยไปต่อ
      Last edited by จอมยุทธ; 20 Feb 2008, 13:30:10.

Comment

ตามข้างบน

Comment

โอ้ว รันบอท เพียบ

Comment

โอ้วบอทบานเลย m ละ บาทขายไม่คุ้มแล้วว

Comment

แสส Quard รันบอท

รันแรคเถื่อนดีกว่า เปิดโปร ไล่ฆ่า ด่ากาก

Comment

บอทเซิฟฟรีครับ m ละ 35 ยังกำไรอยู่
                แล้วที่บอกว่า แรม 1:1 นี่คือคำนวนยังไงแล้วปรับตรงไหนหรอคับ อ่านเจอหลายกระทู้แล้วแต่ไม่เข้าใจ ช่วยแจงด้วยนะคับ
                ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

ไม่มี

ปั้มหนึ่งจึกเพื่อคำตอบที่ทันใจ
                  มีคำถามนึงที่ยังสงสัยก็คือบอร์ดมันให้รูเสียบสายไฟเข้ามา 22 Pin ผมใส่ไปแค่ 20 เป็นไรไหมคับ แล้วมันเกี่ยวกับการไปต่อไม่ได้ไหมคับ
                  คือว่า พี่จอมยุทธที่บอกว่าใช้แรมยี่ห้อนี้อยู่ เวลาเราปรับแรมต้องไปปรับ 5-5-5-15 ค่าพวกนี้หรือป่าวคับ หรือว่าปรับยังไงให้ 1-1 แล้วก็ตัวนี้ใช้ไฟได้เท่าไหร่คับ 1.85 หรือเกินนี้ได้คับ
                  Last edited by kaho; 20 Feb 2008, 23:55:33. Reason: ไม่มี

Comment

ไม่มีบอท L2 บ้างหรือ

Comment

บอร์ดใหม่ๆ ต้องเสียบไฟ 24 พินครับ แต่เสียบ 20 ก็ติดเหมือนกัน แต่ประสิทธิภาพที่ได้จะดี หรือไม่ดียังไง ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
                      ทดแรม 1:1 คือ ปกติ CPU คุณวิ่ง 266*4(1066) แรมวิ่ง 400*2(800) ก็ปรับให้แรมลงมาวิ่งที่ 266(533) ครับ เท่านี้ก็ได้ 266:266 (1:1) แล้วครับ ไฟแรมไม่ต้องเพิ่ม เพราะปกติที่ 1.8V มันวิ่ง 800 ส่วนค่า CL5 5 5 15 ก็ปล่อยไว้อย่างงันล่ะครับ มันกด4ไม่ลงละ

Comment

ผมว่าเป็ฯของ พวก Onboard มันเจอ buss สูงๆ แล้วทำให้ เกิด อะไรรึเปล่า เท่าที่คิดนะ
                        เพราะ มันผ่าน Northbridge เหมือนกันอะ ขึ้นไปพร้อม FSB

Comment

เล่น 8 x 400 = 3.2 GHz เอาก็ได้ครับ ไฟ 1.40

แรมนี่ผมไม่ค่อยชอบ 1:1 ผมเล่นแบบให้วิ่งเต็มสปีดบัสของมันเลยครับ เร็ว 1066 ให้มันวิ่ง 1066 เลย สำหรับผม

Comment

ของผมงมตั้งนาน......ต้องอัด ไฟ NB เยอะหน่อย ผมใช้ Commando อัน NB 1.7 CPU 1.53 Ram 2.2 440*8 CL 4-4-4-10
                            Ram 1:1

Comment

Working...
                            X