Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการบูตติด แล้วดับ 1-2 รอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการบูตติด แล้วดับ 1-2 รอบ

ขอถามคับ อาการติดดับตอนแรกๆนี้ คือเรียกว่าปกติปะคับ
    เป็นส่วนหนึ่งของระบบของบอร์ดหรือเปล่า....ผมก็เพิ่งลองใช้เป็นครั้งแรก
    ก็ยัง งงๆ อยู่เหมือนกาน........บูตไฟเข้าตั้ง 2 รอบแนะ
    เปนห่วง อุปกรณ์อื่นๆจัง
    มีใครเจอ ไม่เจอ อาการนี้มั่งคับ ช่วยอธิบายให้หน่อยคับ

ท่านเซียน และ คุณ MSI ช่วยชี้ข้อเท็จจริงให้ด้วยคับ...........

ผมก็เป็นครับ ขอ คำตอบด้วย บอดรุ่นนี้แหละครับ

ถ้ามันผิดปรกติก็ได้เอาไปเครม เพราะยังไม่ถึง 7 วัน
    Last edited by golum; 20 Feb 2008, 17:00:24.

Comment

เป็นเหมือนกันคร้าบ

ผม ดับ รอบนึง แล้วค่อยติด

รอผู้เชี่ยวชาญมาชี้แจงแถลงไข....

Comment

เท่าที่ผมเห็นมาP35มันก็เป็นแบบนี้กันทั้งนั้นไม่ใช่เหรอครับ
        อย่างที่ผมเจอของ กิ๊กไบท์ DFI aBit ก็เป็นเหมือนกัน
        พอกดเปิดแล้วบูทดับ บูทอีกดับ แล้วก็บูทเข้าวินโดว์

Comment

เอ๊าทำไม P35 ผมม่ายเป็น
          หรือว่าบอดผมมานรุ่นเล็ก
          ปกติคอมดีๆเขาไม่เป็นกันอ่า
          ไม่ใช้เรื่องปกติแน่
          เพราะมันพยายามจะปรับระบบอะไรบางอย่าง
          ผลถึงออกมาเป็นแบบนั้น

Comment

เอ่อ ของเราก้อเป็นค่ะ นึกว่าปกตินะเนี่ย พอเจอกระทู้นี้ เลยเข้ามาเครียดมั่ง - -"
            ของเราแรมบัส 800 ของ G-Skill อะค่ะ (1GB*2) ต้องตั้งอะไรยังไงหรือเปล่าคะ

Comment

ผมใช้ Gigabyte P35 DS3R ก็เป็นครับ บูทขึ้นมาที่แรกดับไป ที่ทีสองถึงติด
              แต่บูทได้เร็วกว่า P35 Neo2 FR ก็เป็นเหมือนกันครับ

Comment

มันบูทขึ้นมาแต่ภาพไม่ขึ้นแล้วดับแล้วบูทใหม่ถึงติด ผมว่ามันก็ปกตินะ ยี่ห้ออื่นก็เป็น ไม่เห็นต้องตกใจเลย

Comment

Originally posted by ppwap View Post
                  เอ่อ ของเราก้อเป็นค่ะ นึกว่าปกตินะเนี่ย พอเจอกระทู้นี้ เลยเข้ามาเครียดมั่ง - -"
                  ของเราแรมบัส 800 ของ G-Skill อะค่ะ (1GB*2) ต้องตั้งอะไรยังไงหรือเปล่าคะ
                  ผมก็ใช้บัส800แต่เป็นKingBoxก็ปกติครับ ไม่ต้องตั้งอะไร ลากอย่างเดียว

Comment

รอคำตอบ จากทีมงาน

Comment

ทีมงาน msi มาตอบเถอะ คนเค้ารอคำตอบกันเยอะ กำลังว่าจะซื้อเป็นสาวก msi เดี๋ยวก็เปลี่ยนใจไปอยู่ค่ายอื่นซะหรอ

Comment

ปกติแล้วอาการเปิดเครื่องแล้ว ติด-ดับ-ติด มันจะเป็นทุกครั้งหากมีการ OC
                        อาการนี้จะเกิดขึ้นกับบอร์ดรุ่นที่ทำให้เรา OC ได้ง่ายๆ เพราะมันจะเปลี่ยน straping
                        ให้เราเอง ในกระบวนการ POST แต่ถ้าเราไม่ oc ทั้ง ram ทั้ง cpu อาการนี้ไม่น่ามีครับ

ปล. แรมที่เกิน bus 800 ขึ้นไปนี่ก็ถือว่า oc นะครับ

Comment

อาการติดดับครั้งแรก เป้นผลจากการ OCครับ เนื่องจากระบบค่อยปรับตัวให้ วิ่งได้หรือไม่ได้ตามที่testไว้

แต่ถ้าใช้เดิมๆแล้วติดๆ ดับๆเพราะท่านไปset ค่าCL กับ อัตราทดแรมเป็นauto ครับ ระบบจะอ่าน ค่าจากตัว แรม ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับผม

Comment

แล้ว ต้องทำยังไง ครับ ถึงไม่ให้ มันบูท 2 รอบ
                            ผม set ทุกอย่าง Auto หมด ไม่ oc

คือ เครื่อง ผม มี ปล๊กแยก อะครับ พอปิดคอม ก็ จะปิดสวิทซ์ ด้วย ไฟก็จะไม่เข้าบอร์ด(LED แดงๆ บนบอร์ดดับ)
                            แล้ว ถ้าเปิดเครื่องโดย เปิดสวิตซ์ ใหม่ มันจะBoot 2 ครั้ง

แต่ถ้า ไม่ได้ปิดสวิต ตรงปลั๊กไฟ (ไฟแดงๆ ที่ บอร์ดไม่ดับ) แล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Boot 1 ครั้ง

ผิดปกติไหม ครับ

Comment

Originally posted by St.run View Post
                              แล้ว ต้องทำยังไง ครับ ถึงไม่ให้ มันบูท 2 รอบ
                              ผม set ทุกอย่าง Auto หมด ไม่ oc

คือ เครื่อง ผม มี ปล๊กแยก อะครับ พอปิดคอม ก็ จะปิดสวิทซ์ ด้วย ไฟก็จะไม่เข้าบอร์ด(LED แดงๆ บนบอร์ดดับ)
                              แล้ว ถ้าเปิดเครื่องโดย เปิดสวิตซ์ ใหม่ มันจะBoot 2 ครั้ง

แต่ถ้า ไม่ได้ปิดสวิต ตรงปลั๊กไฟ (ไฟแดงๆ ที่ บอร์ดไม่ดับ) แล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Boot 1 ครั้ง

ผิดปกติไหม ครับ
                              ไม่ผิดปรกติครับ ผม แค่ ท่าน ไปset อัตราทดแรม ให้ตามแรมของท่านและ set cl ตามค่าแรมจริงๆมันก้จะไม่เปิด ติดแล้วดับ 2 ครั้งแล้วครับ

ถ้าเกิด เสียบปลั๊กค้างไว้ ค่าที่อ่านได้จากแรมจะยังอยู๋ครับทำให้ไม่ต้องอ่านใหม่อีกครั้ง

Comment

Working...
                              X