Announcement

Collapse
No announcement yet.

install vista แล้ว cd drive หายไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• install vista แล้ว cd drive หายไป

ผมได้ลง windows vista ultimate 32bit (x86)
    กับโน๊ตบุค(3เครื่องใหม่ๆของบริษัท) ลงไปแล้ว 2 เครื่อง
    เจอปัญหาเดียวกันคือ ไม่มี cd drive อยูใน my computer ทั้งที่ cd drive ไม่เสียแน่เพราะอ่านแผ่น windows จนติดตั้งเสร็จ (windowsตัวนี้เคยใช้ลงที่โน๊ตบุคส่วนตัวก็เห็นปกติครับ)

ผมลองลบ registry ตามที่เว็บ comlism.net แนะนำ ก็ไม่หาย

ใครพอจะทราบสาเหตุและวิธีแก้บ้างครับ ( driver cd drive ไม่มีมาให้ด้วยครับ)

เดี๋ยวกะจะลองลง1เครื่องที่เหลือ แบบ 64 บิต ดู ถ้าไม่หายจะรอดูจากคำแนะนำจากสมาชิกในเว็บ
    หรือ XP เป็นทางเลือกสุดท้าย

เหมือนเคยอ่านเจอแว่บๆนะว่า

Vista ไม่ซัพพอร์ต CD-drive นะ
    เพราะการที่จะลง Vista ได้ แน่นอนไฟล์ติดตั้งของ Vista
    มันจะจุใส่ CD-rom ไม่พอ ต้อง DVD เท่านั้น

ดังนั้นจึงทำให้ไม่ซัพVistaจึงไม่ซัพพอร์ท CD-rom ฉะนั้นแล

ปล.

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
      เหมือนเคยอ่านเจอแว่บๆนะว่า

Vista ไม่ซัพพอร์ต CD-drive นะ
      เพราะการที่จะลง Vista ได้ แน่นอนไฟล์ติดตั้งของ Vista
      มันจะจุใส่ CD-rom ไม่พอ ต้อง DVD เท่านั้น

ดังนั้นจึงทำให้ไม่ซัพVistaจึงไม่ซัพพอร์ท CD-rom ฉะนั้นแล

ปล.
      ความรู้ใหม่เลย อิอิ

Comment

ผมพิมพ์่ข้อมูลผิดครับ
        ของผมก็ DVD Drive ครับ ขอโทษที
        แผ่นติดตั้ง windows vista ก็เป็นแผ่น DVD ครับ
        ติดตั้งจนเสร็จแล้วเปิด my computer ก็จะไม่เห็น DVD ไดร์
        ส่วนไบออสก็จะเห็น ดีวีดีไดร์ โชว์มาปกติครับ

เลยงงว่าเกิดจากแผ่นโปรแกรมหรือเปล่า เพราะลองลงทั้ง x86 กับ x64 ก็เป็นเหมือนกัน
        Last edited by Sayun; 21 Feb 2008, 17:57:57.

Comment

Working...
        X