Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเราสแกนเจอไวรัส แต่มันอาจไม่ใช่ไวรัสนี่เป็นไปได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเราสแกนเจอไวรัส แต่มันอาจไม่ใช่ไวรัสนี่เป็นไปได้มั้ยครับ

คือผมมีแผ่น cd ที่แถมมากับหนังสือเกี่ยวกับคอมอะครับ

แล้วมันแถม screen saver ผมก็เลย กดดูหนึ่งตัว มันก็เปลี่ยน screen saver ให้

จากนั้นผมลองสแกนไวรัสในโฟลเดอร์screen saver ของแผ่นซีดี นั้นดู ปรากฏว่า nod32 มันเห็นเป็นเป็นไวรัสเต็มไปหมดเลยอะครับ

ทีนี้ผมอยากทราบว่า ผมกดดับเบิ้ลคลิกscreen saver ไปหนึ่งตัว ก่อนที่จะสแกนไวรัส ผมจะติดไวรัสมั้ยครับ แล้วscreen saver นี่มันติดตั้งในเครื่องมั้ย แล้วถ้าจะเอาออกต้องทำยังไงครับ ผมหาตำแหน่งมันไม่เจออะครับ

ขอบคุณมากนะครับ
    Last edited by some like it hot; 21 Feb 2008, 00:57:55.

อีกนิดนึงครับ

screen saver มันอยู่ตำแหน่งไหนของเครื่องครับ แล้วเจ้าscreen saver นี่เอาออกยังไงครับ ลบทิ้งไปได้เลยหรือว่าต้อง uninstall

แล้วสมมุติว่าถ้าผมติดไวรัสจากscreen saver นี่ต้องแก้ยังไงอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ผมว่านะครับไฟล์บางตัวที่โปรแกรมอ่านแล้วเป็นไวรัส มันอาจไม่ใช่ไวรัสเสมอไปก็ได้เช่นพวกแคร๊กทำมาเพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆ
      โดยส่วนตัวผมถ้าผมใช้ไฟล์แล้วเครื่องไม่เกิดปัญหาเป็นอันว่าไม่เป็นไรครับส่วนวิธีการลบต้องรอท่านต่อไปครับ
      (ปล.ผมไม่เคยลงโปรแกรมสแกนสักตัว แต่ใช้วิธีการเรียนรู้หลักการทำงานของไวรัสแค่นี้ก็เป็นพันธมิตรกันแล้วครับ)
      Last edited by wanchalerm; 21 Feb 2008, 01:28:40.

Comment

ผมเคยสแกนเจอครั้ง กด Delete All ปรากฎว่า โปรแกรมบางตัวที่ผมเก็บใว้ในเครื่องหายเกลี้ยงรวมทั้งแครกต่างๆ
        แม้แต่พวกโปรแกรมที่เอาไว้สแกนพวกเมมหรือแฟรชไดร์ต่างก็หายครับ

Comment

Originally posted by wanchalerm View Post
          ผมว่านะครับไฟล์บางตัวที่โปรแกรมอ่านแล้วเป็นไวรัส มันอาจไม่ใช่ไวรัสเสมอไปก็ได้เช่นพวกแคร๊กทำมาเพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆ
          โดยส่วนตัวผมถ้าผมใช้ไฟล์แล้วเครื่องไม่เกิดปัญหาเป็นอันว่าไม่เป็นไรครับส่วนวิธีการลบต้องรอท่านต่อไปครับ
          (ปล.ผมไม่เคยลงโปรแกรมสแกนสักตัว แต่ใช้วิธีการเรียนรู้หลักการทำงานของไวรัสแค่นี้ก็เป็นพันธมิตรกันแล้วครับ)

ครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Originally posted by ka-pom View Post
            ผมเคยสแกนเจอครั้ง กด Delete All ปรากฎว่า โปรแกรมบางตัวที่ผมเก็บใว้ในเครื่องหายเกลี้ยงรวมทั้งแครกต่างๆ
            แม้แต่พวกโปรแกรมที่เอาไว้สแกนพวกเมมหรือแฟรชไดร์ต่างก็หายครับ

ที่ผมงงคือ มันเป็น cd ที่แถมมากับหนังสือ ไม nod มันสแกนแล้วแจ้งว่าเป็นไวรัสอะครับ งงครับ

ส่วน จะ uninstall ผมรู้วิธีแล้ว ใช้ your uninstaller จะเห็น screen saver เลือก nuinstall ได้ ผมดูรายละเอียด มันก็ไม่สามารถแจ้งตำแหน่งได้ ส่วน screen saver ตัวที่มาจากแผ่นซีดี ดังกล่าว ไม่มีใน list ไม่ทราบว่าเป็นเพราะผมแค่ดับเบิ้ลคลิ๊ก แต่ยังไม่ได้ก๊อปมาไว้ในเครื่องรึป่าวครับ หรือ โปรแกรมyour uninstaller มองมันไม่เห็นก็ไม่รู้อะครับ

Comment

จริงๆมันเป็นธุรกิจครับยากที่จะเข้าใจ ยังไงก็เอาใจช่วยแก้ได้ไวไวนะครับ

Comment

Originally posted by wanchalerm View Post
                จริงๆมันเป็นธุรกิจครับยากที่จะเข้าใจ ยังไงก็เอาใจช่วยแก้ได้ไวไวนะครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมลองสแกนเครื่องดูแล้วสองรอบ ก็ไม่เจออะไรนะครับ

ส่วนที่สแกนเจอไวรัส ตอนนั้นผมสแกนแผ่นซีดี ดังกล่าวอะครับ

ที่อยากรบกวนถามก็คือ ผมไปดับเบิ้ลคลิ๊ก screen saver ในแผ่นซีดีดังกล่าว แต่ยังไม่ได้ก๊อปไฟล์มาลงเครื่อง สมมุติว่าไฟล์ดังกล่าวมีไวรัสจริงๆ นี่เครื่องผมจะติดไวรัสมั้ยครับ

Comment

Working...
                X