Announcement

Collapse
No announcement yet.

การโกสวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆจากทางร้านมีผลเสียไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การโกสวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆจากทางร้านมีผลเสียไหมครับ

คืออยากทราบว่ามีผลเสียเปล่าเพราะถ้าไมผลเสียก็ดีนะไวดี แต่ผมว่าน่าจะมีนะ แต่มีไรบ้างอยากรู้ครับ ผู้รู้ทุกท่านช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าตัวต้นแบบมันเป็นเสปกเดียวกันก็ไม่น่ามีปัญหาอไรหรอกครับ แต่บางทีที่ร้านมันเอาแผ่นที่ลงDriverตัวอื่นมาลงให้เราอ่ะดิ มีปัญหาแน่ครับ

Comment

ถ้า driver มันไม่ตรงกัน โอกาสเกิดจอฟ้าสูงมากครับ โดยปกติเขาจะมีแผ่นลงตามรุ่นที่มันสเปคใกล้เคียงกันแหล่ะครับ แล้วค่อยถอน driver แล้วลงใหม่

ถ้าไม่ชัวร์ก็ให้ร้านลงมาให้เรียบร้อยเลย แล้วทำ image ไว้ แล้วลงใหม่เองเลย (อันนี้ชอบมาก สร้างต้นฉบับเอง)

Comment

แล้ววิธีการสร้าง image ต้องใช้โปรแกรมอะไรหรือครับ วิธีการเป็นยังไงหรือครับท่าน

Comment

Originally posted by my-door View Post
          แล้ววิธีการสร้าง image ต้องใช้โปรแกรมอะไรหรือครับ วิธีการเป็นยังไงหรือครับท่าน
          ที่ง่ายที่สุดก็หาแผ่น Hiren's Boot 9.4 มาอ่ะครับ แล้วสั่งบูตแล้วเลือกใช้โปรแกรม Norton Ghost ทำเป็น image ไดร์ฟ C: ไปยังไดร์ฟ D: แล้วก็ค่อยลงวินโดว์ XP ตามต้องการ

Comment

ถ้าเป็นผม ผมเอาเครื่องเปล่ากลับบ้านเลยครับ ให้เค้า Test แค่เปิดติดก็พอ ลง Windows เอง Config เองดีกว่า สบายใจ

Comment

คอมผมตอนซื้อร้านโกสมาให้ เปิดดูใน uninstall program โอ้โหเลย มี driver อุปกรณ์อะไรก็ไม่รู้ที่ไม่มีในเครื่องเต็มไปหมด

Comment

นอร์ตันโกสมันเป็นคำสั่งดอสใช่ไหมครับ
                อย่างให้มีรูปตัวอย่างมั้งจจังเลยครับ

Comment

ไปหาโหลดแผ่น Hiren's Boot CD มาครับ แล้วใช้เป็น boot cd ตอนเปิดเครื่อง มีโปรแกรมให้เลือกเยอะครับ norton ghost ก็เป็น 1 ในนั้น

ของผมก็ ghost เก็บไว้แล้วเหมือนกัน write ไว้หลายชุดด้วย เผื่อแผ่นเดี้ยง แต่ write ใส่ DVD ไว้นะ เปลือง HDD

ใช้ไม่ยากครับผมแนบมาให้แล้ว ก๊อปเค้ามาอีกต่อ Ghost.zip
                  Last edited by Decription; 16 Aug 2008, 17:43:36.

Comment

ผมขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมเป็นช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ โดยปกต จรรญาบรรณ ช่างทุกคนต้องทำการ Ghost ให้ลูกค้าที่ซื้อเครื่องใหม่ หรือประกอบใหม่ เพราะเป็นการสะดวกและรวดเร็วครับ แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น ก้อขึ้นอยู่กับว่า

ต้นฉบับที่ทางร้านทำนั้น ได้ปรับแต่งให้ เสถียง กับเครื่อง หรือป่าว โดยเฉพาะ Notebook

การ Ghost ไม่ใช่ว่าเป็นสิ่งไม่ดีครับ แต่ก้อแล้วแต่ว่า คนเราจะคิดกับยังไง เท่านั้นเอง

โดยปกติเครื่องส่วสตัว หรือ Aspire 6920G ที่ผมใช้ นั้น เวลาที่ลง Windows เสร็จ ก้อจะทำการเก็บ ต้นฉบับไว้ กันเหนียว หาว่า Windows นั้นเกิด Error ก้อจะได้ ไว้ Recovery ได้ หรือ Ghost กลับมานั้นเอง

ปล. จำไว้อย่างเดียวว่าการ Ghost ไม่ใช่สิ่งที่ไม่ดีพอครับ

Comment

ู^__^ ของผม...ฟอร์แมตเครื่อง ลงวินโดวส์ใหม่ เลยจ้า... รู้สึกสบายใจเมื่อเราได้ทำเอง....อิอิ

Comment

ไม่น่าจะเสียหายอะไร
                        แต่ถ้าเป็นเครื่องผม พอเอากลับมาบ้านแล้วผมก็ฟอร์แมตลงโปรแกรมใหม่อีกอยู่ดี จะได้เลือกเฉพาะโปรแกรมที่ต้องการ และแน่ใจได้ว่าไม่มีการตั้งค่าอะไรที่แปลกๆ

Comment

ผมเป็นช่างคอมครับ
                          ถามลูกค้าว่ารีบมากไหม ลูกค้าตอบรีบมาก ต้องGhostครับ
                          ถามลูกค้าว่ารีบมากไหม ลูกค้าตอบไม่รีบ ลงwindowsใหม่ครับ

Comment

Working...
                          X