Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับมีปัญหากับ WAG200 + true

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับมีปัญหากับ WAG200 + true

เนื่องจากผมเซทเนทไร้สายของทรูกับตัวไวร์เลส linksys wag200 ผมใช้พีซีเข้าไปคอนฟิกตัวไวร์เลสแล้ว ทำให้ตัวพีซีสามารถเล่นเนทได้ โดยการผ่านสายแลนจาก wag200 มายังพีซีนะ คราวนี้ที่มีปัญหาคือผมเอาโนตบุคมาตัวนึงมาต่อไวร์เลสผ่านยูเอสบีไวร์เลส(D-link) ปรากฎว่ามันคอนเนคไม่ได้ครับ
    status ---- limited or no connectivity
    ผมเลยไปตั้งค่าไอพีที่ตัวโนตบุคเป็น
    192.168.1.111
    255.255.255.0
    192.168.1.1

192.168.1.1
    ดังนี้
    คราวนี้ status มันก็เปลียนเป็น connec ครับ...ว้าว..เหมือนจะได้ครับ...
    1. แต่แล้วทำไมมันเข้าเนทไม่ได้ครับ...งงแล้ว
    2. ทำไมต้องกำหนดค่าไอพีที่โน็ตบุตด้วยถึงจะคอนเนคได้ อย่างนี้ถ้ามีโนตบุคตัวอื่นๆอีกไม่ต้องคอยมาตั้งไอพีอีกหรอ แสดงว่าเราตั้งทำอะไรผิดใช่ไหมครับ
    3. แล้วทำไมตัวพีซีไม่ต้องกำหนดค่าไอพีก็เข้าเล่นเนทได้

....ช่วยหน่อยนะครับ ไม่เคยเซทไวร์เลสมาก่อนเลยจริงๆ แต่อยากลองทำหน่ะครับ
    ถ้าใครใช้เนทของทรูกับ wag200 จะช่วยบอกวิธีการตั้งค่าที่หน้า 192.168.1.1 ให้ด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย หรือผมต้องไปตั้งค่าที่โนตบุคยังไง หรือที่ตัวไวร์เลสยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

.....ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ..........

ถ้าเปิด DHCP อยู่แล้วก็เซ็ทเป้น obtain an ip address automatically ได้เลยครับ แล้วเวลาที่คุณเซ็ท ip เองนี่ต้องใส่ gateway กับ dns ด้วยนะชี้ไปที่ router ค่าเดียวกันทั้ง 2 อันเลย

Comment

ขอบคุณคร้าบ.........เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

Comment

Working...
      X