Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดิฉันทำแบบนี้ผิดหรือถูกค่ะ ในการเก็บรักษาแผ่น winxp ด้วยวิธีเขียนเป็น อิมเมจไฟล์ มัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดิฉันทำแบบนี้ผิดหรือถูกค่ะ ในการเก็บรักษาแผ่น winxp ด้วยวิธีเขียนเป็น อิมเมจไฟล์ มัน

อย่างที่เราทราบกันนะคะว่าแผ่น cd เดี๋ยวนี้มี ความจุน้อย และ อายุการเก็บรักษาที่ไม่ดีเท่า dvd การ copy cd to cd อีกแผ่นมันยุ่งยากและเสียเวลามาก แผ่น cd มีเยอะไม่มีที่เก็บค่ะจึงมีแนวคิดว่าจะรวม cd หลายๆแผ่นลง dvd

ดิฉันมีแผ่น win xp sp1 win xp sp2 win xp sp2v2002 win xp sp2 2004 และ อีกมากมาย ๆลๆ
    ซึ่งมันเก็บอยู่ในแผ่น cd ธรรมดา princo แถมมีริ้วรอยเยอะจนน่าตกใจ แผ่นมันต้องเสียหมดแน่ อยากจะเก็บไว้ถาวร หากไม่สำรองเก็บเอาไว้ อีกหลายๆชุด อันอาจเกิดอันตรายได้ค่ะเช่น
    ในอนาคต แผ่นเสียแล้วหาซื้อไม่ได้อีกต่อไปค่ะ

ดิฉันเลยใช้โปรแกรม UltraISO และ Alcohol 120% และ โคลนcd nero เขียนโปรแกรม win xp เหล่านี้ ทำเป็นในรูปแบบ อิมเมจไฟล์ ตกไฟล์ละ 700-800 mb พักไว้ที่ฮาร์ดดิสก์ก่อนจากนั้นดิฉันก็เอา อิมเมจไฟล์ win xp ที่ตกตัวละ 700-800 m มาเขียนลง dvd โดยเอาอิมเมจไฟล์ 5 ตัว (win xp 5 เวอชั่น) ตกรวมๆ 4130 mb เขียนลง dvdที่มีราคาแพง 1 แผ่น เขียนโดยใช้โปรแกรม เนโร ค่ะ จับลากๆ อิมเมจไฟล์ win xp มาวางแล้วเขียนลง dvd เลยแบบนี้
    จากนั้นดิฉันจะใช้ win xp ตัวไหนดิฉันก็เปิดแผ่น dvd copy อิมเมจไฟล์ win xp ตัวที่ต้องการ มาพาสลง hdd จากนั้น ก็ใช้โปรแกรมเขียน อิมเมจไฟล์ เขียน win xp ลง cd ได้เป็นแผ่น
    cd winxp นำมาใช้ได้

วิธีที่ว่านี้ปลอดภัยไหมคะ
    แล้วอิมเมจไฟล์เหล่านี้ จะใช้เขียน ลง cd มันจะสมบูรณ์เท่าต้นฉบับไหมคะ จะมีอะไรเพี๊ยนหรือผิดพลาดบ้างไหมคะ เช่น win xp ไม่สมบูรณ์หรือไฟล์ขาดจะเกิดขึ้นได้ไหมคะ มีวิธีไหนปลอดภัยและเก็บข้อมูลได้ดีกว่านี้ไหมคะ ถ้ามีแนะนำด้วยค่ะ

เป็นวิธีที่ดีครับ แต่ก่อนจะอิมเมจ ไฟล์ตอนอ่าน CD ทำอิมเมจต้อง OK ก่อนนะครับ อย่างถ้าอ่านไม่ค่อยได้แล้ว
    แล้วนำมาอิมเมจ ก็จะเกิดความผิดพลาดตอนอิมเมจครั้งแรก ควรจะ นำแผ่นวินโดวที่ไม่มีริ้วรอย แล้วก็อิมเมจ
    หลังจากนั้น ถ้าอยู่ใน HDD แล้วก็ไม่มีปัญหาครับ พูดถึง ลงไปใน ข้อมูล HDD แทบจะสมบูรณ์ 100% การเข้ารหัสแบบดิตอล แทบจะไม่มีความผิดพลาดครับ สมัยเมื่อก่อน การเก็บข้อมูลก็จะเก็บใน เทป หรือ แถบแม่เหล็ก ที่มีการเสื่อมสภาพจากการ ใช้งาน เนื่องจากแถบเทปหรือแถบแม่เหล็กมัน ลอกได้ และมีปัญหาจากฝุ่นระอองอีก
    หัวอ่าน บอบบาง แต่ สมัยนี้ เป็น Optical หรือใช้แสงเลเซอร์ในการเขียนข้อมูลบนแผ่น CD ซึ่งมีความแม่นยำสูงมาก จะผิดพลาดอย่างเดียวก็เพราะแผ่นเป็นรอยครับ
    แต่ผมไม่ค่อยเก็บอ่ะ อิอิ โหลดบิท เอา ง่ายดีอยากได้ตัวไหนจัดเลย หุ หุ
    ปล . เดวผมจะหา ทฤษฎี อ้างอิงอีกที อันนี้ความรู้เดิมที่เรียนมา
    Last edited by zombieto; 22 Feb 2008, 03:30:22.

Comment

ผมทำมานานแล้วครับ เพราะถ้าไม่ทำแผ่นมันเน่าแน่นอนครับ แผ่นไหนที่มีไดร์เวอร์ SATA นี่ยิ่งดีครับ

ถ้าจะเก็บไว้ใน DVD แนะนำให้ใช้แผ่นที่มีคุณภาพหน่อยนะครับ มันจะได้อยู่กับเราไปนาน ๆ

Comment

แนะนำให้ก๊อปไว้หลายdvd เคยเจอ แผ่น CD sony ลอกเก็บงานไว้ในตู้อย่างเดียวเจ๊งซะงั้น
        ไม่มีอะไรปลอดภัย 100 %

Comment

การ Burn Image ไว้ส่วนตัวผมมองว่าเป็นการ Backup ที่ดีที่สุดเลยแหละ

เพราะเราจะได้รายละเอียดทุกอย่างเหมือนแผ่นต้นฉบับเด๊ะๆเลย ^_^

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
            การ Burn Image ไว้ส่วนตัวผมมองว่าเป็นการ Backup ที่ดีที่สุดเลยแหละ

เพราะเราจะได้รายละเอียดทุกอย่างเหมือนแผ่นต้นฉบับเด๊ะๆเลย ^_^
            ใช่ครับข้อมูลที่ได้ครบถ้วน ไม่มีผิดเพี้ยน

Comment

ใช้โปรแกรมอะไรทำเป็นไฟล์ Image กันครับ

Comment

nero image ครับ หรือไม่ก็ โปรแกรม iso ทุก

Comment

ผมใช้ Alcohol 120% ครับ ชอบตรงมัน skip error ได้ ^_^

Comment

แบบนั้นละ ถูกแล้ว เก็บไวในคอมด้วยกัน เหนียว

Comment

Backup ไว้อย่าง น้อย 2 ชุดงับ...เพราะ ทุกสิ้งล้วนอนิจจัง ไม่เทียงแท้ >.<"

Comment

ดีครับ
                        เก็บไว้ทั้งแผ่นด้วย และก็อิมเมจด้วย และที่ดีควรมีหลายเวอร์ด้วย
                        โดยเฉพาะตัวที่มีเพื่อนๆลงให้ในเน็ต เพราะมันโมมาแล้ว สวยดีครับ

Comment

ซื้อแผ่น Vibratim มาซะนะ

ของดีมากๆ ขอบอก ครับ

Sony มันดูดีแค่ชื่อ ครับ

Comment

Working...
                          X