Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบผมหน่อยครับ

คือว่าอนาคตของ socket AM2 กับ 775 อันไหนจะอยู่ได้นานกว่ากันครับ
    และจะอยู่ได้อีกประมาณเท่าไหร่

ผมว่าอยู่นานทั้งคู่ เพราะ AM2 เพิ่งมีการใช้อย่างแพร่หลาย ได้ไม่นานเท่านั้น และคงไม่ตายง่ายๆเหมือน 423 ของ intel

ส่วน 775 ก็คิดว่าอยู่ได้ อีกนาน เพราะ roadmap ของ intel ที่ผลิต cpu ออกมารุ่นต่อๆไปนั้น ปรับเปลี่ยนเพียงเทคโนโลยีการผลิดเป็น 45nm และเพิ่มจำนวน คอร์ เท่านั้น

ถึงแม้ 775 จะอยู่อีกนาน แต่ในความคิดผมเอง ผมก็คิดว่า จะต้องมีการปรับเปลี่ยนกันอีกครั้ง เหมือนกับตอนที่ core 2 duo เข้ามาใหม่ๆ ซึ่งใช้ 775 เหมือนกัน แต่ บอร์ดเก่าๆ ก็ใช้ด้วยกันไม่ได้ หรือ ได้ แต่ต้องรอ rev.2 รอ firmware ใหม่ ถึงจะใช้ด้วยกันได้

Comment

พอๆกาน

Comment

AM2 น่าจะยาวกว่านะครับ เพราะมีความสดกว่า ส่วน 775 ผมได้ยินข่าวแว่วๆ มาว่ามีหน้าเมื่อมีการเปิดตัวชิพเซ็ต Bearlake-X เดือนมกราคม 2007 แล้ว อาจจะมีการแนะนำ Socket 9XX ของ Intel ตามมาเพื่อรองรับการยุบรวม Kentsfield(65nm) ไปเป็น Yorkfield (45nm)

Comment

น่าจะราวๆ 1 ปี หล่ะคับ
          เพราะได้ข่าวมาทั้งสองค่ายอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงเสมอ (season change อิอิ)

Comment

Working...
          X