Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านที่รู้ หรือเคยไปต่างประเทศ เรื่องไลเซ่นวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านที่รู้ หรือเคยไปต่างประเทศ เรื่องไลเซ่นวินโดว์ครับ

ถ้าเราเอาโนตบุคที่ลงวินโดว์เถื่อนไปต่างประเทศ ทีสนามบินเค้ามีการตรวจเรื่องลิขสิทธิ์วินโดว์หรือเปล่าครับ
    อย่างเช่นตอนเอาสัมภาระของเราวิ่งไปบนสายพาน เค้าจะเอ๊กเรย์หมดรวมถึงไลเซ่นวินโดว์ด้วย
    เค้าว่ามา มันจะจริงเหรอครับ นึกว่าตรวจหาอาวุธหรือของต้องห้ามเช่นยาเสพติด ระเบิด

อีกอย่าง ถ้าไปเปิดตามที่สาธารณะมีสิทธ์โดนไหมครับ
    ประเทศไหนที่เข้มงวดมาก ๆ ครับ
    พอดีมีคนรู้จักจะไปตปท อยากรู้ข้อมูลครับ
    Last edited by meo95; 22 Feb 2008, 21:25:48.

เมื่อประมาณ1ปีก่อนนะคับ
    ประเทศอื่นผมไม่ทราบนะ แต่ถ้าไปประเทศทางยุโรป
    มันไม่ตรวจ ลิขสิทธิ์วินโดวส์ หรอกคับ
    ที่สนามบินไม่เข้มงวดขนาดตรวจลิขสิทธิ์แน่นอนฮะ
    เพราะเราเอาใส่กระเป๋าเป้ แบกขึ้นไปบนเครื่องด้วย
    เราก้อแค่ต้องผ่านเครื่องตรวจพวกอาวุดกะวัตถุระเบิด
    แม้แต่เข็มขัดยังต้องถอดผ่านเครื่องตรวจอ่ะคับ
    อย่าใส่กางเกงหลวมๆไปหล่ะ
    แล้วก้อแค่เดินผ่านเครื่องนั้น ถ้าเราไม่มีโลหะ
    เครื่องตรวจก้อจะไม่ดังคับแต่ถ้าดังก้อได้เรื่องอ่ะ มันตรวจยิกเลย
    เกือบต้องแก้ผ้าให้มันตรวจง่ะ

ส่วนเรื่องเล่นในที่สาธารณะ ผมยืนยันคับว่าทางยุโรปไม่โดนแน่นอน
    เพือนที่เรียนมหาลัยเดียวกับผม มันยังใช้ของเถื่อนเลยคับ
    ผมยังเคยขอแผ่นก๊อปมันมาลงเลย ( จะเอา XP pro กับ
    office 2003 ที่เป็นภาษาเยอรมัน )
    แถมบนรถไฟที่ออสเตรียมันมีปลั๊กให้เสียบเพื่อนั่งเล่นโน๊ตบุ๊คเลยคับ
    แต่เรื่องหัวปลั๊กอ่ะต้องเตรียมไปดีๆนะคับ
    ไอเรื่องที่จะเล่นอ่ะคับให้เลือกจุดเล่นด้วย
    ให้เล่นตามร้านกาแฟ ไม่ก้อร้านอาหารอ่ะคับ
    ถ้าเล่นตามม้านั่งสาธารณะ ระวังโดนวิ่งราวนะคับ
    มิจฉาชีพมีทุกที่แหละคับ เอาโน๊ตบุ๊คใส่เป้ก้อให้สะพายข้างหน้านะคับ
    สะพายข้างหลังระวังโน๊ตบุ๊คหายไม่รู้ตัว
    Last edited by amuro1986; 22 Feb 2008, 21:37:58.

Comment

ขอบคุณมากครับ
      แล้วท่านอื่นละครับ

Comment

ไม่จริงนะครับ เค้าแสกนหาระเบิดครับไม่ได้หาไลเซนส์Windowsแต่อย่างใด สบายใจได้ไม่โดนแน่นอน
        เปิดตามที่สาธารณะก็ไม่โดนเรื่องลิขสิทธิ์เหมือนกันครับ แต่อย่าวางลืมไว้ละกันเพราะเปอร์เซนต์เครื่องหายมีสูงครับ

อย่างที่ข้างบนบอกครับว่ามันแสกนทุกอย่างเลยเดี่ยวนี้ ถ้าเป็นเข็มขัดหัวเหล็กต้องถอด กระเป๋าตังค์, เป๋าเหรียญต้องScanหมด ขนาดสร้อย, นาฬิกายังต้องถอดเลย เพื่อหาของมีคมหรือวัตถุระเบิดครับ

อ้อ เกือบลืมไปว่าเดี๋ยวนี้มีกฎใหม่แล้วนะครับว่าห้ามเอาของเหลวขึ้นเครื่อง ถ้าจะเอาขึ้นเอาได้แค่บริมาณนิดเดียวแล้วต้องใส่ถุงซีนไปครับ ไม่งั้นเค้าเอาทิ้งเลยตรงที่แสกนกระเป๋าBackpackก่อนขึ้นเครื่องนะครับ

Comment

ขอบคุณท่าน Beaver_XT มากครับ

Comment

Originally posted by amuro1986 View Post
            ประเทศอื่นผมไม่ทราบนะ แต่ถ้าไปประเทศทางยุโรป
            มันไม่ตรวจ ลิขสิทธิ์วินโดวส์ หรอกคับ
            ที่สนามบินไม่เข้มงวดขนาดตรวจลิขสิทธิ์แน่นอนฮะ
            เพราะเราเอาใส่กระเป๋าเป้ แบกขึ้นไปบนเครื่องด้วย
            เราก้อแค่ต้องผ่านเครื่องตรวจพวกอาวุดกะวัตถุระเบิด
            แม้แต่เข็มขัดยังต้องถอดผ่านเครื่องตรวจอ่ะคับ
            แล้วก้อแค่เดินผ่านเครื่องนั้น ถ้าเราไม่มีโลหะ
            เครื่องตรวจก้อจะไม่ดังคับแต่ถ้าดังก้อได้เรื่องอ่ะ มันตรวจยิกเลย

ส่วนเรื่องเล่นในที่สาธารณะ ผมยืนยันคับว่าทางยุโรปไม่โดนแน่นอน
            เพือนที่เรียนมหาลัยเดียวกับผม มันยังใช้ของเถื่อนเลยคับ
            ผมยังเคยขอแผ่นก๊อปมันมาลงเลย ( จะเอา XP pro กับ
            office 2003 ที่เป็นภาษาเยอรมัน )
            แถมบนรถไฟที่ออสเตรียมันมีปลั๊กให้เสียบเพื่อนั่งเล่นโน๊ตบุ๊คเลยคับ
            แต่เรื่องหัวปลั๊กอ่ะต้องเตรียมไปดีๆนะคับ
            ไอเรื่องที่จะเล่นอ่ะคับให้เลือกจุดเล่นด้วย
            ให้เล่นตามร้านกาแฟ ไม่ก้อร้านอาหารอ่ะคับ
            ถ้าเล่นตามม้านั่งสาธารณะ ระวังโดนวิ่งราวนะคับ
            มิจฉาชีพมีทุกที่แหละคับ เอาโน๊ตบุ๊คใส่เป้ก้อให้สะพายข้างหน้านะคับ
            สะพายข้างหลังระวังโน๊ตบุ๊คหายไม่รู้ตัว
            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by amuro1986 View Post
              ข้อนี้สำคัญมากๆครับ ผมใส่ตัวหลวมๆกะจะนอนบนเครื่องสบายๆ พี่แกให้ถอดเข็มขัด... โอ้ว แทบเป็นลม ต้องเดินจับเอวกางเกงอ่ะ เดี๋ยวมันหลุด

Comment

555+ คิดภาพออกเลยเพราะโดนมาแย้วคับ

Comment

Working...
                X