Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก Overclock E6300 เอาแค่ 2.8 พอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก Overclock E6300 เอาแค่ 2.8 พอครับ

อยาก Overclock E6300 เอาแค่ 2.8 พอครับ ต้องปรับที่ไหนยังไงบ้างครับ แล้วถ้าลากไปที่ 2.8 นี่สามารถใช้ได้ที่ความเร็วนี้ตลอดเลยหรือเปล่าครับ ไม่ต้องปรับลงมาแล้วใช่ไหมครับ คือผมมือใหม่จริงๆ รบกวนหน่อยนะครับ ไม่เคย Overclock เลยครับ

ของผมใช้พัดลมเดิมๆ ที่มากับ E6300 เลยครับ ไม่เน้นโอเวอร์คล็อคมากเกินไปครับ แต่เน้นความเสถียรภาพ 2.8GHz นี่ใช้ได้ตลอดครับไม่มีปัญหาต้องปรับลงมาเลย นิ่งมากครับ

Comment

แล้วปรับแต่งที่ไหนยังไงบ้างครับรบกวนหน่อยขอระเอียดนิดได้ไหมครับ คิดว่าสอนคนไม่รู้เลยครับ(แต่อยากใช้ของแรง) คือผมไม่รู้จริงๆไม่เคยOverclockเลยนี่ครั้งแรกที่จะทำครับ

Comment

1. เข้า BIOS โดยกด DEL ที่หน้าจอเมื่อเครื่องบู๊ตครับ
        2. เลือกเมนูไปที่ Mainboard Inteligent Tweak (M.I.T) ให้แถบสว่างไว้ อย่าเพิ่งกดอะไร
        3. กด Ctrl + F1 พร้อมกัน แถบสว่างจะขึ้นไปเมนูแรกอีกที
        4. เลือกเมนู M.I.T เหมือนเดิม แล้วเซ็ตค่าตามนี้
        5. CPU Bus Speed 400 MHz
        6. PCI-e Bus 100 MHz
        7. DRAM Bus Speed 800 MHz
        8. DRAM CAS Latency 4 - 4 - 4 - 12
        9. Save Setting and Exit

*** หมายเหตุ ****

ความสามารถในการ Overclock ขี้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้แต่ละตัวนะครับ ผมไม่สามารถรับรองได้ว่าระบบของคุณจะสามารถ Overclock ได้เท่ากับระบบของผมหรือท่านอื่นๆ เนื่องจากไม่ทราบข้อมูล
        ของระบบของคุณนะครับ อันนี้เป็นแนวทางเบื้องต้นเพื่อให้คุณลอง Overclock เป็น แต่ความเสี่ยง
        ในการคล็อคเป็นของคุณนะครับ

Comment

อีกนิดครับ ถ้าแรมผมมันแค่ 667 หรือ 533 ไม่ใช่ 800 อย่างของคุณ Comlow ในข้อ7 ผมต้องเปลี่ยนเป็น 667 หรือ5330 หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
            1. เข้า BIOS โดยกด DEL ที่หน้าจอเมื่อเครื่องบู๊ตครับ
            2. เลือกเมนูไปที่ Mainboard Inteligent Tweak (M.I.T) ให้แถบสว่างไว้ อย่าเพิ่งกดอะไร
            3. กด Ctrl + F1 พร้อมกัน แถบสว่างจะขึ้นไปเมนูแรกอีกที
            4. เลือกเมนู M.I.T เหมือนเดิม แล้วเซ็ตค่าตามนี้
            5. CPU Bus Speed 400 MHz
            6. PCI-e Bus 100 MHz
            7. DRAM Bus Speed 800 MHz
            8. DRAM CAS Latency 4 - 4 - 4 - 12
            9. Save Setting and Exit

*** หมายเหตุ ****

ความสามารถในการ Overclock ขี้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้แต่ละตัวนะครับ ผมไม่สามารถรับรองได้ว่าระบบของคุณจะสามารถ Overclock ได้เท่ากับระบบของผมหรือท่านอื่นๆ เนื่องจากไม่ทราบข้อมูล
            ของระบบของคุณนะครับ อันนี้เป็นแนวทางเบื้องต้นเพื่อให้คุณลอง Overclock เป็น แต่ความเสี่ยง
            ในการคล็อคเป็นของคุณนะครับ
            ทำตามแล้วครับ แต่มันไม่ได้ เปิดแล้วก็ดับ มันต้องเพิ่มไฟหรือเปล่าครับ แนะนำที ขอบคุณครับ

Comment

ท่าน Popeye ได้ครับ สำหรับท่าน E6300
              ถ้ายังไม่ได้แนะนำให้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูครับ ตอนนี้ไฟ CPU ผมเพิ่มมาเป็น 1.408V จากเดิม 1.325

Comment

รบกวนถามนิดนึงครับ (คือผมมี 6300 ในมือแล้ว)

แล้วถ้าผมใช้ RAM Kington 512/667*2 แบบไม่รู้ว่า CHIPอะไรนี่มันพอจะไปถึงหรือเปล่าครับ (6300+DS3)

หรือถ้า RAM Kington 512/667*2 แบบไม่รู้ว่า CHIPอะไร ผม CLOCKแบปรับ FSBเป็นซัก 350 เพียงอย่างเดียว Ram มันจะไปไหวหรือเปล่าครับ.....

ขอบคุณครับ

Comment

ตอนแรกปรับFSBเป็น400 น่าจะได้ทุกเครื่องน่ะ
                  ถ้าไม่ได้ ลองปรับแรม จาก800เป็นAUTO และก็SPDเป็นAUTO

ลองบูท+ใช้งานหลายๆอย่างว่ามีแฮงค์ไม๊
                  ถ้าไม่มีก็เข้าไบออสปรับอย่างอื่นต่อ
                  เปลี่ยนบัสแรม ไล่ตั้งแต่ 533 > 667 > 800
                  ถ้าได้แล้ว ก็ลองลดCLครับ
                  เข้าไบออส เป็นSPDจากAUTOเป็นmanual
                  CL 5-5-5-15 ถ้าผ่านก็ลองปรับเป็น 4-4-4-12
                  Last edited by keang; 8 Dec 2006, 13:49:14.

Comment

Working...
                  X